หน้าจอmacbook pro เป็นรอยขีดข่วน

godzillaize's picture
3
หน้าจอmacbook pro เป็นรอยขีดข่วน

พอมีวิธีแก้มั๊ยค่ะ

ว่าจะต้องทำยังไง

ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะค่ะ

3
ตอบหน่อยน่ะค่ะหาไมเจอจริงๆ

ตอบหน่อยน่ะค่ะหาไมเจอจริงๆ

minemind's picture
3876
อาจจะต้องทำใจ

ถ้าเป็นรอยข่วนนี่ ผมว่ามันไม่น่าจะขัดหรือลบออกได้นะครับ

od2504's picture
1077
ไม่ทราบว่า

ไม่ทราบว่า  ใช้แผ่นกันรอยหรือเปล่า หากใช้แผ่นกันรอย และรอยที่เกิดไม่มาก (ขนแมว) ก็อาจช่วยได้โดยเปลี่นแผ่นกันรอยใหม่ or ลองใช้น้ำยาแบบที่ใช้เคลือบสีรถยนต์ ก็อาจช่วยได้ครับ แต่หากเป็นลอยลึก ก็ตัวใครตัวมัน

Ewoodsman's picture
23
........

ผมไม่ติดฟิลม์กันรอยจอเลย ก็ไม่เห็นมีรอยนะครับ แต่ต้องรักษาหน่อย

กรณีของ จขกท ถ้าเป็นรอยบนจอโดยที่ไม่ติดฟิมล์ก็ตัวใครตัวมันครับ หมดทางแก้

nickoe's picture
4320
เอ่อ

คิดว่าไม่น่าจะลบรอยได้ครับ
MBP ใหม่เป็นจอกระจก
ปกติกระจกมีรอยแล้วมันลบออกไม่ได้อ่ะครับ

1077
คิดว่ารอยที่กระจกหน้าจอ

คิดว่ารอยที่กระจกหน้าจอ ไม่น่าเกิดขึ้นได้ในสภาพการใช้งานปกติ น่าจะเป็นการใช้งานในเหมืองที่ชิลี หรือบนดาวอังคารแน่เลย โกรธ

ikok's picture
10285
หน้าจอนี้

เป็นหน้าจอรุ่นใหม่ที่เป็นกระจก หรือว่าหน้าจอรุ่นเก่าที่เป็นแบบด้านครับ?

Ewoodsman's picture
23
MBP

จอ MBP ตัว 2010 มันเป็นรอยยากมากเลยนะครับ ใช้ยังไงให้เป็นรอยได้

3
มันเป็นรอยเส้นเล็กมากเลยค่ะเห

มันเป็นรอยเส้นเล็กมากเลยค่ะเหมือนอะไรขีดเล็ก แต่รำคาญสายตาค่ะ
ใช้งานรักษามาก แต่ก็ยังเป็นเศร้ามาก มันใช้น้ำยาขัดสีรถขัดได้ใชมั๊ยค่ะ พอดีไม่ได้ติดฟิมลืกันรอยหน้าจอ

4320
มันไม่ช่วยหรอกครับ

กระจกเป็นรอยแล้วจะเป็นไปเลยครับ

1077
อาจช่วยไม่ได้

อาจช่วยไม่ได้ อย่างที่คุณนิโกะว่า แต่ก็น่าลองนะครับ เพราะคิดบนสมมติฐานเดียวกับรอยขนแมวบนผิวรถยนต์ที่จางหรือหายได้ เพียงแต่ไม่ใช่ผิวกระจกเท่านั้น

หากไม่เสี่ยงกับความเสียหายอะไร ก็อาจลองได้มังครับ อย่างน้อยผู้ใช้จะได้สบายใจ และทำใจ (ปลงตก) ให้ไม่รำคาญน่ะครับ

4320
คือ

ที่ยาขัดสีทำได้
รู้สึกว่ามันจะไปดึงสีรอบๆมานะครับ
แต่กระจกมันไม่มีอะไรให้ดึงได้นี่สิ

1077
งั้นงานนี้

งั้นงานนี้ สงสัยต้องตัวใครตัวมันจริงๆ ซะแล้ว

pippo's picture
2469
สรุป

ถ้าทนไม่ไหวก็เปลี่ยนกระจกโลด

newbiepro's picture
1
รอยขีดที่หน้าจอ MBP

ลองใช้ยาสีฟันทารอยขีดเป็นวงๆ จากนั้นใช้ฟ้าดำหรือ microfiber เช็ดรอยออก (ต้องแตะน้ำเล็กน้อยเพราะยาสีฟันมันแห้งติด) จากนั้นทาเป็นวงซ้ำด้วยวาสลีนแล้วเช็ดออกด้วยผ้าดำ ลองเองแล้วหายค่ะ คำแนะนำได้จากปรมาจารย์แมครุ่นบุกเบิก แล้วค้นใน youtube ก็ใช้ได้จริง

fon.sa's picture
91
ฟองน้ำลบรอยเปื้อน ของ 3M

เคยเอาเช็ดรอยขีด ที่หน้าจอ ค่อยๆถูเบาๆ ออกนะคะ แต่กะแมคไม่เคยลอง เพราะติดแผ่นกันรอยอ่ะ

hundaza's picture
16
เป็นตำหนิที่ใจมากกว่ามั้ย

เป็นตำหนิที่ใจมากกว่ามั้ย นิด ๆ หน่อย ๆ ก็ลืม ๆ มันไป