iLife09 เปิดไม่ได้ต้องทำไงครับ

veeza's picture
117
iPhoto iWeb imovie
ทำไงดีครับ แอบเคือง แอบเคือง

pippo's picture
2469
ถามครับ

ขึ้นบอกหรือแจ้งอะไรมาหรือเปล่าครับ? หรือมีอาการแบบไหน ช่วย capture มาดูก่อนหน่อยครับ

117
โทษทีครับ ตอบช้าไปหน่อยคุณ pippo

บอกแบบโง่เลยนะครับ
ผมดึงรูปมาให้ดูไม่เป็นครับ
ช่วยรบกวนอย่างยิ่งเลยครับ
(การตัดรูปจาก desktop website or other แห่ะ ๆ 1 )

2469
แบบนี้ี้ครับ

⌃ = Control / ⇧ = Shift / ⌘ = Command
• ⇧ ⌘ 3 = Capture ทั้ง Screen
• ⇧ ⌘ 4 + (ตามด้วยกด Spacebar + แล้ว Click Mouse) = Capture เฉพาะพื้นที่ที่เลือก

117
รููปครับ

รูปครับ ช้าหน่อยนะครับไม่ค่อยชำนาญ แห่ะ ๆ 1

2469
ตัวหนังสือเล็กไปนิด

อ่านเดาๆ นะครับ เค้าแจ้งว่าไม่สามารถอ่าน Library ของ iPhoto ได้ ซึ่งไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้มีการโยกย้าย Library หรือเปล่าครับ

ปัญหานี้ผมไม่เคยเจอนะครับ แต่ใน pop up ที่แจ้งเตือนมาให้ลองแก้ปัญหาด้วยการ Rebuilding iPhoto Library โดยการปิด iPhoto ไปก่อนแล้วก่อนเปิดใหม่ให้กดปุ่ม option+command คีย์ค้างไว้ตลอดแล้วเปิด iPhoto ขึ้นมาครับ

ลองดูนะครับ ขอให้โชคดี

117
ไม่หายยครับ

อีกรูปนะครับ
มีการย้ายโปรแกรมครับ

2469
งั้นก็

รบกวนรอเทพ iPhto นะครับ ผมไม่กล้าแนะนำต่อเดี๋ยวเจ๊ง! ไงก็ backup iPhoto Library เก็บไว้ที่อื่นก่อนกันพลาดนะครับ

nickoe's picture
4320
ทำตามที่เค้าบอกมารึยังครับ

กด cmd+alt ค้างไว้แล้วกดที iPhoto
มันจะถามหา library ก็ไปเลือก library ของเราที่มีอยู่
ดูว่าเปิดขึ้นรึเปล่า

117
ได้แล้วครับ เทพจิง จิง

khun pippo and khun nicoe
Thank มีความสุข