แชร์เน็ต

sukpanit's picture
38
ตอนนี้ผมแชร์เน็ต เขามือถือ เข้าโนตบุค

แต่ เข้าต้อง finder เห็นรายชื่อคอมใครไม่รู้อะครับ จะกดออกยังไงหรอ

หรือว่าล็อค เน็ตที่ผมแชร์ยังไงอะครับ ผมมือใหม่

38
ผมใช้ imac เป็นตัวกระจาย

ผมใช้ imac เป็นตัวกระจาย ไวเลสอะครับ พอดีมีเพื่อนมาทำให้

แต่เขาไม่ได้สอบวิธีล็อคอะครับ

iTonaholic's picture
44
http://www.iphonemod.net/shar

http://www.iphonemod.net/share-internet-from-macbook-to-iphone-via-wifi....

น่าจะตามนี้นะครับ

38
ไม่ใช่คับ มันเปนงี้อะคับ

ไม่ใช่คับ

มันเปนงี้อะคับ ตรงมุมซ้ายบน

minemind's picture
3876
ต่อเน็ตผ่านอะไรล่ะครับ ? Lan

ต่อเน็ตผ่านอะไรล่ะครับ ?

Lan หรือ Wifi จะได้แนะนำถูก

เพราะถ้าเป็น Wifi link บนค่อนข้างละเอียดแล้ว

38
มันจะมี รูป คอม imac กับ pc

มันจะมี รูป คอม imac กับ pc มาแชร์ ผมไม่รุ้ว่ามันคืออะไร

กลัวเขาแชร์มาไว้เพื่อ อะไรสักอย่างอะคับ

38
คือผมไม่ต่อเน็ต

คือผมไม่ต่อเน็ต ก็เห็นรูปคอมคนอื่นอะคับ ตรง finder มันแชร์อะไรไม่รุ้

เพราะถ้าต่อ ผมกลัวเขา เข้าเครื่องดึงข้อมูลผมได้อะคับ

minemind's picture
3876
มั้งนะ

ถึงอยู่ใน วง lan เดียวกัน ถ้าไม่ได้ เปิด share on file นั้นไว้ ก็ไม่สามารถ copy ได้มั้ง

38
เป้นงี้คับ กดดูได้กันไหมอะ

เป้นงี้คับ กดดูได้กันไหมอะ มุมซ้่ายบน

nickoe's picture
4320
ลองไปดูที่

system preferences > sharing > file sharing

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ตามที่น้องนิกแนะแนวไว้ครับ

การเปิด/ปิด file sharing จะทำให้ไม่เห็นกันใน network ครับ หรือถึงเห็นกัน ก็ทำอะไรไม่ค่อยได้อยู่ดีถ้าเราไม่เปิด share folder ที่เราต้องการไว้ เขาก็จะเห็นแค่ public folder ของเราครับ (ในนั้นส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีอะไรสำหรับผู้ใช้บ้าน ๆ ครับ)

ปรกติ file/folder สำคัญจะอยู่ที่อื่นซึ่งถ้าเราไม่เปิดแชร์เอาไว้เอง เขาก็จะเข้าถึงไม่ได้ครับ

ลองดูตรง file sharing ที่น้องนิกบอกเอาไว้นะครับ ถ้าต้องการปิดไปเลยก็ติ๊กช่อง enable file sharing ออกครับ

38
อ่อ ขอบคุณครับ ผมพอเข้าใจ

อ่อ ขอบคุณครับ

ผมพอเข้าใจ ละครับ ขอโทษทีครับ พอดีมือใหม่ มากๆ