เล่นเนตไม่ได้ครับ

Hikizumi's picture
619
คือว่าแมก เข้าเนตไม่ได้อ่าครับ ตอนเทสดูที่ร้านก็เข้าได้ปรกติครับ แต่พอมา ต่อไวเลสที่บ้าน เข้าไม่ได้มันขึ้น..ว่าต่อได้นะครับ สีเขียว แต่พอเข้าเนต กลับเข้าไำม่ได้อ่าครับ..และก็อีกอันนึง ไม่ต้องใส่พาส มันวิ่งค้นหา อยู่ แปปเดียวมันก้หยุดไปเลยครับ...ขึ้นว่า Connection timeout

ช่วยทีครับ ผมออนไลด์ รอเลยแหละครับ ขอบคุณครับ

pimmy's picture
158
ไมแน่ใจ

ไม่แน่ใจเหมือนกัน
แต่ใส่รหัสผิดหรือเปล่สคะ?
เพราะของ พิม ตรง ชื่อ มันจะไม่มี รูปลูกกุญแจนะ
ตอนนี้ก็กำลังแย่เหมือนกัน
เข้าเด็กดีไม่ได้มาหลายวันแล้ว
เน็ตก็ติดๆดับๆ

619
เดอิดาระ

ไม่ไช่อ่าครับ... เป็นเนตของผมเองน่ะครับ.. ผมลองใส่ใหม่แล้ว 2-3รอบ.. ตอนนี้ก็ไช้ พาสนี้อยู่อีกเครื่องนี้น่ะครับ...แต่ขอบคุณครับ...

619
เดอิดาระ

มีใครพอจะทราบ อีกมั้ยครับ...ต้องไช้จริงๆครับ

pippo's picture
2469
เน็ทติดๆ ดับๆ

มี 2 กรณีที่เคยเจอนะครับ
1 router มีปัญหา อาจจะต้องลอง reset router แล้วตั้งค่าต่างๆ ใหม่ ควรโทรฯ ถามผู้ให้บริการเกี่ยวกับวิธีการ และการตั้งค่าใหม่
2 สายสัญญาณโทรศัพท์ มีปัญหาทั้งจากภายนอก (ก่อนเข้ามาที่บ้านเรา) และถ้าเข้ามาในบ้านเราแล้ว อาจเป็นไปได้ที่สายสัญญาณอาจชำรุดเสียหาย (อาจโดนหนูแทะเล่น)

ถ้ากรณีที่ 1 ได้ทำแล้วไม่หายอาจต้องให้ผู้ให้บริการส่งช่างมาตรวจสอบ ว่าเกิดจากสายสัญญาณภายนอก หรือภายในบ้าน ถ้าภายนอกเค้าต้องแก้ไขให้เรา แต่ถ้าเป็นภายในเราต้องหาช่างมาเดินสายใหม่ยุ่งเลยครับ

619
เดอิดาระ

มันไม่ได้ ติดๆ ดับๆ อ่าครับ... มันไม่ติดเลย อ่าครับ.. มันอยู่ที่การตั้งค่าอะไรรึเป่า อ่าครับ...???

pimmy's picture
158
ขอบคุณค่ะ

@pippo
ขอบคุณมากๆนะคะ
เดี๋ยวคืนนี้ลองให้แม่โทรไปถาม ทาง บริสัท ลองดู

619
เดอิดาระ

ข้อมูลใหม่ครับ..มันทำให้เร้าเตอร์ ผมรวนไปด้วยเลยครับ...จากที่เครื่อง PC ต่อได่ ตอนนี้ PC ก็ต่อไม่ได้ไปด้วยเลยครับ....คั้ง เร้าเตอร์ใหม่ หลายรอบแล้วครับ

619
เดอิดาระ

เปลี่ยนเร้าเตอร์ แล้วไช้ได้ครับ...ทำไม D-link 2740 ถึง ไช้กะแมกไม่ได้อ่าครับ เครื่องรวนไปหมดเลยครับ???สงสัย

FolkTrance's picture
130
ของผมก็ D-Link ครับใช้กับ

ของผมก็ D-Link ครับใช้กับ MacMini รุ่นเมื่อ 2ปีกว่าๆ

แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร Router เก่าหรือเปล่าครับ คือมันไม่ Support กับ 802.11 a,b,g หรือเปล่า ?

619
เดอิดาระ

เร้าเตอร์ ผมเพิ่งซื้อเมื่อต้นปีน่ะครับ Dlink-2740B อ่าครับ ซื้่อมา2000กว่าบาท มีคนที่มีปัญหาแบบผมเหมือนกันhttp://www.adslthailand.com/board/showthread.php?35318-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-D-Link-DSL-2740B
มันไม่จบที่ไวเลสแล้วล่ะครับ ผมต่อLanแล้ว เฮ้งเหมิอนกันครับ ผมเลยเปลี่ยนเป็นเร้าเตอร์ ที่แถมมาของ๓BB กันเนตอ่าครับ.ปรากฎว่า ไช่ได้ครับ ไช้อยู่ ตอนนี้่ครับ ..เครื่องMacผมเป็นMac pro15"ครับ .OS 10.5.6ครับ CPU 2.4ครับ แล้วก็มี เนต ไม่มี พาสอีกอัน ต่อไม่ได้เหมือนกันครับ G604 ในรูป น่ะครับ.

ตอนนี้ ผม สงสัยว่า เป็นที่อะไรกัันแน่ เครื่องMac รีเร้าเตอร์ กันแน่ ใครพอรู้ ก็ มาแขร์ กันได้ครับ แยากได้ความเห็นเยอะๆ ขอบตุณครับ

nickoe's picture
4320
คือ

Router บางตัวบางรุ่น หรือบาง firmware
บางครั้ง ก็ไม่ support mac เต็มที่ครับ

619
เดอิดาระ

สมัยที่ผมยังไช้ Ibook G4 10.4 ก็ยังไช้ได้ ปรกตินะ ครับ..ตอนนี้ เอาเร้าเตอร์ไปเครม เลยอ่าครับ รอดูอีกทีกลับมา ว่ามันจะดีขีันรีเปล่าครับ..ผมก็รอฟังคำตอบในนี้ต่อไปครับ..ขอบคุณครับ

619
เดอิดาระ

ระหว่างนี้ ขอถาม อย่างอิ่นก่อนแล้วกันครับ...คิอว่าใวรัส PC มันล๊อคโฟล เดอร์มาน่ะครับ...ปรกติ Get inFo ก็ปลดล๊อคได้อ่าครับ แต่ตอนนี้ มันไม่ให้ปลดอ่าคร้บ.ต้องทำไง อ่าครับ??