โปรแกรมเล่นวีดีโอง่ายๆ

icocktail's picture
83
ในแมคมีโปรแกรมที่คล้ายๆ gom บ้างไหมครับ ใช้ง่ายมาก เช่น กด spacebar ก็เป็นการ pause หรือกด c เป็นการเร่งspeed ทีละนิดๆ
ต้องการมากเลยครับ
ขอบคุณครับผม

minemind's picture
3876
วิธีกด hot key ดูจาก Playback บน menu bar ซึ่งบางโปรแกรมจะมีครับ

Quicktime
Play/Pause : ใช้ space bar ได้เหมือนกันครับ
Forward Speed : cmd + ลูกศรด้านขวาครับ
Backward Speed : cmd + ลูกศรด้านซ้ายครับ

VLC
Play/Pause : ใช้ space bar ครับ
Forward Speed : cmd + alt + ลูกศรด้านขวา
Backward Speed : cmd + alt + ลูกศรด้านซ้ายครับ

83
คับ

แต่ว่า speed ของ vlc จะมีระดับเดียวครับ
แต่ว่าที่อยากได้คือ เป็นระดับเลยครับ เช่น x1,x1.2,x1.3 ซึ่ง gomมีครับผม
แล้วอย่างถ้าย้อนกลับ ของgom จะกดแค่ลูกศร ย้อนไปประมาณห้าวิ ครับ ดีมากเลยๆ อยากได้โปรแกรมแบบนั้นครับ
เผอิญติดใจgomมากๆ

แนะนกำหน่อยครับๆๆ

nickoe's picture
4320
Quicktime

กด cmd+K แล้วจะมีให้เลือก speed ได้ครับ

83
wmv???

mwv เล่นกับ quick ไม่ได้อะครับๆๆ ทำไงดีๆๆ

minemind's picture
3876
rep WMV

load plugin ชื่อ Flip4mac มาลงครับ