ขอคำแนะนำจะเก็บเงินซื้อ Mac หรือ iPad ให้คุณแม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับผม มีคำถามครับ

vee_vhc's picture
38
คือคุณแม่จะเอามาใช้ดูเว็บ+สั่งสินค้าในเว็บ+ดูสินค้าต่างๆในเว็บ และดูอีเมล แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า แม่ผมใช้คอมไม่เป็นเลย ไม่เคยจับคอม ไม่เคยใช้คอมรวมถึง Mac

แต่ท่านใช้ iPhone เป็น ซึ่งผมก็คิดว่า จะให้คุณแม่ใช้ iPad ดีหรือปล่าวครับ

เพราะตัวราคาถูกสุดก็ราคา 15500 ใช่ป่ะครับ ซึ่งแม่ผมก็บอกว่าถ้ามันใช้งานคล้ายๆกับไอโฟน คุณแม่ก็สนใจ เพราะไม่ต้องเรียนรู้อะไรใหม่

คุณแม่ของผมก็อายุเยอะพอสมควรแล้ว คุณแม่ท่านก็บอกว่า ถ้าจะให้มาเรียนรู้ใหม่ ก็ไม่ค่อยจะสะดวก เพราะไม่ค่อยมีเวลาด้วย ติดลูกค้า ไม่ค่อยได้อยู่กับผมเท่าไหร่

คุณแม่ก็กำลังตัดสินใจจะติด Wireless ที่บ้าน ซึ่ง iPad ก็สามารถเปิดดูเว็บไซ เช็คเมลโดยผ่าน WiFi ได้ด้วย

ผมก็เลยอยากจะขอคำแนะนำว่า iPad หรือ MacBook ดีครับ

ส่วนตัวคุณแม่แล้ว ใจเอนไปทาง iPad มากกว่า เพราะเรื่องความสะดวก และไม่ต้องเสียเวลามาเรียนรู้ใหม่ทั้งหมด

ลืมบอกไปครับ คุณแม่ใช้คอมไม่เป็น พิมพ์คีย์บอร์ดไม่เป็นด้วยครับ ต้องเรียนรู้ใหม่หมด แต่ถนัดใช้พวก Touch Screen

จึงอยากให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยให้คำแนะนำวา ถ้าคุณแม่เพียงนำมาเปิดเว็บ+สั่งของในเว็บ+ดูสินค้าในเว็บ+เช็คอีเมล

iPad จะเพียงพอต่อการใช้งานมั้ยครับ

จุดประสงค์ก็เรื่องความสะดวก เอาภาพสินค้าให้ลูกค้าดูได้สะดวก โดยที่ถือในมือได้ และสะดวกต่อการโยกย้าย และจัดเก็บ

ซึ่งผมเองก็ยังเป็นเพียงนักศึกษา แต่ก็พอมีเงินค่าขนมเก็บจาก ม.ปลาย และก็ไม่ค่อยได้ใช้เงินสักเท่าไหร่ เลยอยากจะซื้ออะไรให้คุณแม่ท่านครับ เพราะท่านก็ซื้อของ เสื้อผ้า และอื่นๆให้ผมมาเยอะแล้ว

สุดท้าย..ขอขอบคุณทุกคนที่เสียเวลามาอ่านกระทู้ของผมนะครับ ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
แนะนำให้พาท่านไปทดลองใช้เครื่

แนะนำให้พาท่านไปทดลองใช้เครื่องที่ร้านจำหน่ายดูก่อนดีไหมเอ่ย ทดลองใช้งาน internet อย่างที่ว่า แล้วดูว่าท่าน OK หรือไม่
ซึ่งก็จะสามารถดลองตัดสินใจได้ทั้ง MacBook และ iPad

ความจริงการที่ไม่มีประสบการณ์มาก่อนเลย กอปรกับอายุรุ่นคุณแม่นี่ อาจมีสิ่งที่อาจทำให้ท่านปวดหัวถึง 2 เรื่องคือ ทักษะพื้นฐานเกี่ยวกับการใช้งานทั่วไปของเครื่อง และการงานเฉพาะเรื่องครับ

ขอให้เจริญๆ นะครับ คุณลูกยอดกตัญญู

ikok's picture
10285
:)

ถ้าคุณแม่ใช้ iPhone เป็น แล้วจะซื้อในช่วงนี้ ผมคิดว่า iPad น่าจะให้ความคุ้นเคยกับคุณแม่มากกว่าเครื่อง macbook ครับ

ซื้อเครื่องมา จับ sync iTunes ก็ไปต่อได้เลย เหมือนเล่น iPhone ที่ขนาดใหญ่ขึ้น โดยที่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน setting อะไรใน itunes ของเดิม (ยกเว้นเมนูใหม่ที่จะเพิ่มเข้าไปตอนต่อ iPad - ซึ่งก็ทำนองเดียวกับ iPhone ครับ)

เป็นลูกที่กตัญญูแบบนี้ น่ายินดีแทนคุณแม่นะครับ ยิ้ม

note: ดูจากการใช้งานทั่วไปแล้ว iPad ทำได้ตามที่ต้องการครับ

CANLOF's picture
232
ถ้าใช้งานปกติแบบนั้น iPad

ถ้าใช้งานปกติแบบนั้น iPad น่าจะดีกว่านะครับ ประหยัดไปได้เยอะเลยถ้าจะซื้อแมค คุณแม่ก็คุ้นกับ iPhone แล้ว iPad น่าจะเหมาะกว่า ^ ^

KaZaMa's picture
15
ตามที่3ท่านข้างบนว่าเลยครับ

ให้คุณแม่ไปลองใช้ดูก่อนครับว่าคุณแม่ชอบตัวไหน

แต่ถ้าคุณแม่ใช้iPhoneอยู่ iPadน่าจะใช้งานได้ง่ายกว่าครับ

P.S.: ผมก้อซื้อiPadให้แม่ใช้เหมือนกันครับ แม่เอาไว้Check mailดูหุ้น+ดูทอง มีความสุข

1077
มีลูกยอดกตัญญูอีกหนึ่งครับ IP

มีลูกยอดกตัญญูอีกหนึ่งครับ
iPad เป็นทางเลือกแน่นอน เพราะสามารถเข้าถึง Internet ได้เร็วกว่า MacBook มาก (ไม่ต้องรอบูต) แต่อย่างไรก็ให้ท่านไปลองเลือกเองอีกว่าครับ

nickoe's picture
4320
iPad ครับ

ใช้ iPhone เป็นแล้ว
แต่ใช้คอมไม่เป็น ไม่อยากยุ่งยากก็ iPad
แต่เวลา sync อะไรปกติใครเป็นคนทำล่ะครับ

38
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ ปกต

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยครับ

ปกติเวลา sync ผมเป็นคนทำครับ แต่คุณแม่ไม่ได้ใช้เพื่อดูหนังฟังเพลงอยู่แล้วครับ แบบนี้ก็ตัดสินใจ iPad ได้แล้วละครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

1077
อย่าลืมเลือกแบบ 3G + WiFi

อย่าลืมเลือกแบบ 3G + WiFi ด้วยน่ะครับ (ด้านหลังมีแถบดำ)

38
ไม่แน่ใจว่า 3G

ไม่แน่ใจว่า 3G จำเป็นแค่ไหนเหรอครับ เพราะคุณแม่ใช้อยู่ต่างจังหวัดเลยครับผม ที่นั่นไม่มี 3G

ถ้าใช้ต่างจังหวัดผมเลือกแบบไม่มี 3G จะดีป่าวครับ หรือในระยะยาวอาจจะต้องใช้ 3G ครับ

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

3G ที่ประเทศเราเนี่ย ผมว่าคงต้องรออีกชาติเศษ
ถ้าใช้งานทั่วไปในบ้านหรือที่ทำงานมี wifi
ไม่จำเป็นต้องใช้งาน internet เวลาไปข้างนอกตลอดเวลา
ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ 3G ครับ เอาแค่ wifi พอ

1077
1.เห็นบอกว่าคุณแม่เคยใช้

1.เห็นบอกว่าคุณแม่เคยใช้ iPhone และต้องเกี่ยวข้องกับ Internet อยู่ ซึ่งหากซื้อ iPad แล้ว จะใช้เน็ตเฉพาะตอนอยู่ในบริเวณบ้าน (ผ่าน WiFi) อย่างเดียวก็ดูกระไรอยู่ หากออกไปไกลรัศมีของคลื่นก็จะเน็ตไม่ได้
2. หากมี 3G ก็เข้าใจง่ายๆว่า จะมีการใส่ SIM โทรศัพท์ ทีนี้คุณแม่ก็จะเป็นปลื้ม ที่สามารถสั่งซื้อสินค้า online นอกบ้าน หรือที่ใดก็ได้ที่มีสัญญาณโทรศัพท์ เฉกเช่นการใช้ iPhone ที่คุ้นเคยนั่นเองครับ
3. หากอยู่ในประเทศไทย ต้องลืมคำว่า 3G และอย่าพยายามเข้าใจคำนี้มาก เพราะจะหงุดหงิดและพาลปวดหัวได้ เอาเป็นว่า "ใส่ SIM ต่อเน็ต ที่ใดมีโทรศัพท์ ที่นั่นมีเน็ต" เท่านี้พอครับ

KaZaMa's picture
15
เพิ่มเติมครับ

ถ้าหากคุณแม่ใช้งานอยู่กะที่ ไม่ค่อยได้ใช้งานนอกบ้านสักเท่าไหร่ ก้อใช้เป้นตัวWifiก้อเพียงพอครับ

ซึ่งถ้าหากมีใช้งานภายนอกบ้าง อาจจะOnlineผ่านHot Spotที่มีกระจายไปทั่วก้อได้ครับ

เช่นของTrue [หากใช้Hi-SpeedของTrueอยู่แล้วก้อสามารถใช้Wifiได้เดือนละ 10hrs free]

แต่หากจำเป็นต้องเอาไปใช้ในที่ที่ไม่มีสัญญาณWifi

ก้ออาจจะใช้Internet TetheringจากiPhoneก้อได้ครับ [คงต้องสอนให้คุณแม่ใช้นิดหน่อยครับ]

แต่...ถ้าทั้งหมดดูเป็นเรื่องวุ่นวายสำหรับคุณแม่ ก้อใช้วิธีซื้อ MiWi ให้คุณแม่อีกตัว ไว้ใช้เมื่อจำเป้น

หรือไม่ก้อซื้อเป็นตัว 3G+Wifi ก้อจะตัดเรื่องความยุ่งยากลงครับ

superjm's picture
2
เยี่ยมมากน้อง

น่าปลื้มใจแทนคุณแม่เจ้าของกระทู้นะครับ