สังสัย เกี่ยวกับ time machine มาก

i5night's picture
4
สวัสดีครับพอดีเพิ่งลองใช้ TM พอเข้าใขการทำงานบ้างแต่ยังมีบางจุดที่ไม่เข้าใจครับ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ

1.การ Backk up ขนาดนี้จะเท่ากับขนาดของไฟล์ที่เรา backup ไหมครับ หรือว่ามากกว่าเพราะเก็บการเปลี่ยนแปลงแต่ละครั้งด้วย

2.เมื่อ back up ครั้งแรกแล้ว มันจะ backup เฉพาะที่เปลี่ยนแปลงเท่านั้นใช่ไหมครับ แล้วทำไมเวลาที่ผม เพิ่มงานขนาด ไม่กี่ MB ลง folder แล้งเวลา TM backup มันคำนวณขนาด ออกมาเป็น GB เลยละครับ (ทั้งที่ทั้งวันทำแค่นั้นจริงๆ)

3.แล้วมัน backup เฉพาะที่เปลี่ยนแปลง คือ ในเวลานั้นที่มันเก็บไว้ ย้อนไปจะเห็นเฉพาะ floder ที่เปลี่ยนแปลง ใช่ไหมครับ (พอดีของผมมันเห็นอย่างนั้น)

ปล. ผมใช้ External HDD Seagate 2TB แบ่งให้ TM 600 GB

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ แบบว่า งงมากมาย

nickoe's picture
4320
อืม

1.TM จะ backup รวมทุกอย่างไว้ใน(อันไหนตั้งให้เว้นไว้จะไม่ backup) file เดียว
แล้ว compress อีก ดังนั้น file ที่ได้จะเล็กกว่าความเป็นจริงครับ แต่สัดส่วนยังไงผมไม่ทราบ
2.ใช่ครับ แต่ถ้าครั้งไหนผมดองไว้หลายวันก็เป็น GB เหมือนกันนะ ต่อให้ไม่ได้ทำงานเลยก็เถอะ
3.เอ ของผมเห็นหมดนะครับ

i5night's picture
4
ของผมยังเป็นอย่างที่บอกเลยครั

ของผมยังเป็นอย่างที่บอกเลยครับ งงมากมาย เฮ้อออออ