ถามปัญหาเครื่องมือสองครับ

samchan59@hotmail.com's picture
3
พอดีไปซื้อ MacbookPro 15"มือสองมาเมื่อวานครับ คนขายบอกประกันหมด 27/05/2011

วันนี้ลองเอา serial number เข้าเวบตรวจสอบดู ปรากฎว่า เครื่องนี้ยังไม่ได้ลงทะเบียน

อย่างนี้เราสามารถลงทะเบียนเองได้ไหมครับ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

แล้วเวลาลงทะเบียนต้องใช้ใบเสร็จตอนที่ซื้อมาจากร้านหรือเปล่า ถ้าไม่มีใบเสร็จจะลงทะเบียนได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Nu-eMMa's picture
1837
อืม

เรื่องลงทะเบียน เอ็มว่าลงได้นะค่ะ (ความคิดเอ็มอย่าพึ่งเชื่อ 555) ลงไว้ตรวจสอบ อะไรหลายๆอย่าง

แต่เรื่องประกัน ยังไงก้อตามที่ ร้านบอกแหละมั่งค่ะ เพราะเค้านับจากเครื่องออกจาก โรงงาน ไม่ได้นับประกันหลังจากเราซื้อมานะค่ะ

ถ้าลงทะเบียน เราอาจจะรุ้วันผลิตจากโรงงาน และวันหมดอายุที่แน่นอน ค่ะ

minemind's picture
3876
วันหมดอายุที่แน่นอน

วันหมดอายุที่แน่นอน สามารถโทรถามได้ครับ (แต่จำไม่ได้ว่าเบอร์ไหน)

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ลองลงทะเบียนดูก็ได้ครับ จะได้ทราบข้อมูลเครื่องเพิ่มเติมด้วย

ส่วนประกัน ผมเชื่อว่าเขาน่าจะนับจากวันที่ซื้อครับ ประกันที่นับจากวันออกจากโรงงานเป็นส่วนของร้านที่นำมาขาย ซึ่งน่าจะเป็นอีกเรื่องนึงคนละกรณีกันกับการที่เราไปซื้อเครื่องจากร้านครับ ซึ่งจะนับจากวันที่เราซื้อในใบเสร็จเป็นหลัก

ทีนี้ มีอีกเรื่องหนึ่งที่อยากถามครับ คือที่ว่าประกันจะหมดนี้ คือประกันของเครื่องในปีแรก หรือประกันในปีที่ 3 ครับ?

ถ้าเป็นประกันของเครื่องในปีแรก เราสามารถซื้อ AppleCare ต่อประกันได้อีกสองปี แต่ถ้าเป็นหมดประกันปีที่ 3 แล้ว ซื้อต่อไม่ได้ครับ