* ไขควงที่ใช้ไขน็อต MBP 13" (2010) ไม่ทราบว่าเรียกว่าเบอร์อะไรครับ และหาซื้อได้ที่ไหนครับ *

phot1976's picture
2
สวัสดีครับ

พอดีว่าผมกำลังจะเปลี่ยน HDD ให้กับเจ้า MBP 13"ปี2010 ผมจึงอยากทราบว่าไขควงที่ใช้ในการขันน็อตเนี่ย เรียกว่ารุ่นหรือเบอร์อะไรครับและสามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง (แหะ แหะ ได้ราคาด้วยก็ดีนะครับ) หรือว่า... เพราะเมื่อวานนี้ผมไปร้านอมร ซื้อชุดไขควงแบบ 32 in 1 มา ก็ไม่สามารถไขได้เลยครับ หัวมันใหญเกินไปสำหรับ MBP แห่ะ ๆ 3 (รู้สึกเสียดายเงิน 150บาทเลย)

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ แจ่ม

minemind's picture
3876
น่าจะ เบอร์ 0 ครับ

น่าจะ เบอร์ 0 ครับ

pippo's picture
2469
ดูมาจาก iFixit

http://www.ifixit.com/Guide/Repair/Installing-MacBook-Pro-13-Inch-Unibod...

ใช้ 2 เบอร์ เปิดฝาหลัง
- 3 mm Phillips screws.
- 13.5 mm Phillips screws.

kingairsoft's picture
36
ผมใช้ไขควงซ่อมนาฬิกาแบบธรรมดา

ผมใช้ไขควงซ่อมนาฬิกาแบบธรรมดาอะครับ ประมาณ 60บาท มีขายตามร้านทั่วไป เวลาไขระวังหน่อยนะครับ มันค่อนข้างแน่น ใส่น้ำยาประเภทล๊อคไท มาจากโรงงาน ระวังน๊อตหวานครับ