เราจะตั้งค่า Defualt ของการรันโปรแกรมต่าง ๆ ที่ไหนครับ ???

AYAGO's picture
56
ผมเคย คลิกขวา open with แล้ว แต่ว่าเราเลือกโปรแกรมที่ต้องการแล้ว ติ๊กถูกที่เขียนประมาณว่า alway choose this programs แต่มันก็ไม่

เห็นเป็นผลครับ พอเรา restart เครื่องใหม่ มันก็ยังใช้โปรแกรมที่เราไม่ต้องการเหมือนเดิม ที่เป็นปัญหา เช่น

• .zip .rar ผมต้องการใช้ Betterzip
  • .avi ซึ่งผมต้องการใช้ VLC

พอมีวิธีไหมครับ

แนะนำทีนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

minemind's picture
3876
คลิ๊กขวาที่ ไฟล์ .avi

คลิ๊กขวาที่ ไฟล์ .avi ที่ต้องการ -> get info ครับ -> มองหาคำว่า open with แล้วให้ browse ไปที่ program ที่ต้องการตั้งให้เป็น default -> จากนั้นกด change all

.zip หรือ .rar ผมไม่แน่ใจว่าใน betterzip ใน preference เค้าน่าจะมีให้ปรับได้นะครับว่าให้ตั้งเป็น default แต่ของ zipeg กับ stuffit นี่เค้าจะมีให้เลือก นามสกุล ว่าจะเลือกใช้ extract นามสกุลไหนบ้าง แล้วกด apply เพื่อเป็นการตั้งค่า

แทรกรูปให้ดูนะครับ

AYAGO's picture
56
ขอบคุณ คุณ minemind มาก ๆ

ขอบคุณ คุณ minemind มาก ๆ เลยครับ

ชัดเจน แจ่มแจ้งครับ ตอนนี้ได้แล้วครับผม