mac เปิดเข้าไม่ได้คะ partition ฝั่ง mac หายคะ

vitme's picture
6
คือเปิดใช้ฝั่งแมคตามปกติค่ะ(เปิดใช้อินเตอร์เน็ต และ lightroom) แต่อยุ่ดีๆเครื่องก็เกิดค้างและหน้าจอดับไปนานมาก แต่ไฟstand by ยังสว่างอยู่ ก็เลยกดปุ่ม start ให้เครื่องดับ
และพอเปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง mac ไม่รันเข้าตัว OS ค่ะรันเข้าแต่ฝั่งวินโดว์
เลยลองรีสตาร์ทและกดปุ่ม option ปรากฎว่า มีแต่partition window เพียงอย่างเดียว
ต้องทำอย่างไรคะ แล้วงานที่อยู่ในฝั่ง mac จะหายไหมคะ

ปล. ใช้เครื่องมาไม่ถึงปี และส่วนมากก็ใช้แต่ฝั่งแมคด้วย ปัญหามันเกิดจากอะไรคะ T_T

6
T_T

ช่วยด้วยค่ะ T_T

minemind's picture
3876
มารอฟังครับ

เพื่อนของผมก็เคยเป็นครับ ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน ก็เลยยกไปถามที่ร้าน ร้านก็ไม่ทราบ ก็จัดแจงลง osx ให้ใหม่เลย ไม่ได้ back up ไฟล์ไว้แต่ ไม่ค่อยมีงานเท่าไหร่ก็เลยโชคดีไป

6
T_T ร้านก็ไม่ทราบด้วยหรอคะ

T_T ร้านก็ไม่ทราบด้วยหรอคะ

nickoe's picture
4320
อืม

สถานเบาคือตัว boot load เสียหาย
ลองใส่แผ่นที่่มากับเครื่องเข้าไปนะครับ restart แล้วกด C ค้างไว้
บูทจากแผ่นขึ้นมา ไปที utilities > disk utilities
แล้วลองดูว่ายังเจอ partition ของ mac รึเปล่า
ถ้ายังเจอ แปลว่า boot load มันเสียหาย
(ถ้าไม่เคยลงเครื่องใหม่ผมเกรงว่า system จะไม่สมบูรณ์ เพราะโดนโคลน hdd มา)
ให้สั่ง repair disk ครับ

6
แผ่นไหนอะคะ

มีแผ่น application และ install ควรจะใช้แผ่นไหนคะ
ขอบคุณค่ะ

nickoe's picture
4320
install ครับ

แต่ไม่ต้อง install นะ
หน้าจอมันขึ้นคล้าย เราใช้งานปกติ
กดออกจาก install แล้วก็ตรงด้านบน
มันจะมี menu bar ให้กดที่ utilities ครับ
แล้วทำตามคำตอบผมด้านผม

ป.ล. อย่าเผลอกด install ใหม่เป็นอัดขาดนะครับ

6
ลองแล้วค่ะ

ท่าทางคงไม่ได้จริง ทำตามที่พี่แนะนำแล้วคะ
แต่พอกดdisk repair มันก็ขึ้นว่า disk can't repair ค่ะแล้วให้ restore back-up ไฟล์

ท่าทางคงจะต้องลงใหม่จริงๆ T_T ลงเองไม่เป็นด้วยมีวิธีลงไหมคะ
หรือควรจะให้ที่ร้านลงจะดีกว่า

ขอบคุณค่ะ

6
ลง os ใหม่

ถ้าลงos ใหม่ partition window จะหายไหมคะ

3876
จะได้ไม่มีปัญหา

partition windows ไม่หายครับ แต่ผมอยากให้ลบ partition ทั้งหมดแล้วเริ่มลงใหม่ทั้งหมดจัง

toffykapook's picture
248
ให้พี่ต่าย minemind ทำให้คับ

3876
เด๋วไปจิงนะเว้ย เอ๊อ

เด๋วไปจิงนะเว้ย เอ๊อ

pippo's picture
2469
ความคิดผมนะ

กรณีที่มีไฟล์ข้อมูลสำคัญๆ อยู่ในเครื่อง
- ถ้ามี หรือหา External HDD ว่างๆ มา 1 ตัว ต่อสายให้เรียบร้อยแล้วจัดการ Boot แผ่น Mac OS แล้วจัดการลง OS X ไปใน External HDD ตัวนั้นเพื่อให้ Boot ได้จาก External HDD (หลังจากลง OS X แล้ว Restart กดปุ่ม option ค้างไว้ตอน Boot) แล้วเข้าไป Copy เอาไฟล์งานออกมาจาก HDD ของเครื่องให้หมดก่อน
- หาหรือใช้เครื่องตัวอื่นต่อสาย firewire ทำ Target Disk เพื่อดึงเอางานหรือข้อมูลทั้งหมดออกมาก่อน

หากไม่มีไฟล์สำคัญมากมายนัก หรือได้ทำการดึงข้อมูลออกมาหมดแล้ว
ตามน้องต่าย ( minemind ) ว่า ลงใหม่ clean install เลยน่าจะดีสุดครับ

3876
แบบนี้ถ้าเรายกไปร้าน

แบบนี้ถ้าเรายกไปร้าน แล้วให้เค้าทำ target disk อย่างที่ pippo บอกได้มั้ยครับ

thunwa20's picture
14
ก็ในเมื่อ

ก็ในเมื่อ เข้าใช้งานฝั่งwindowได้ ก็เข้าwindowแล้วก็ดึงข้อมูลจากpartition mac มาเก็บไว้ฝั่งwindowก่อน หรือไม่ก็เก็บไว้ที่Harddiskนอก
แล้วก็ลบpartitionทั้งหมด แล้วลงmac osx ใหม่