ช่วยทีค่า...ตอนนี้บูทไม่เข้าเลย

jint2000's picture
25
ช่วยทีค่า...ตอนนี้บูทไม่เข้าเลย เครื่องหมุนอยู่ใต้รูปแอ๊ปเปิ้ลแล้วไม่ไปไหนเลย หลังจากลง windows ไม่ผ่าน(หลายรอบ) เครื่องค้างเลยกดปิดไป พอกดเปิดเครื่องใหม่ก็เป็นแบบนี้ ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ

BEAR_Pink's picture
234
ลง mac

ลง mac ใหม่ได้มั้ยค่ะ

ใส่แผ่นลง mac os

รอคนอื่นตอบอีกทีนะคะ

25
พยายามจะบูทจากแผ่น

พยายามจะบูทจากแผ่น มันก็หมุนอยู่ตรงรูปแอ๊ปเปิ้ลเหมือนเดิมค่ะ T_T มึนมากๆแล้ว

minemind's picture
3876
ถ้าบูทจากแผ่นไม่ขึ้นนี่ผมว่า

ถ้าบูทจากแผ่นไม่ขึ้นนี่ผมว่า ยกไปที่ shop ใกล้บ้านดีกว่าฮะ ท่าทางจะหนัก

25
ขอบคุณมากๆเลยค่า ถอดใจแล้วล่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่า ถอดใจแล้วล่ะ เปลี่ยนจาก pc มาใช้ mac ต้องเรียนรู้อีกเยอะมาก กะว่าวันนี้จะยกไปที่ shop เลย ขอบคุณมากค่ะ

3876
ถือแผ่น install osx

ถือแผ่น install osx ไปด้วยนะครับ ผมคิดว่าแผ่นอาจจะมีปัญหา อยากให้เค้าลองช่วยเช็ค

25
ok ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ok ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

25
บูทได้แล้วค่า ^o^ ขอขอบคุณและ ช่วยต่อทีค่า

รายงานผลค่ะ ยกไป shop เค้าตรวจแล้วบอกว่า harddisk เสีย ต้องเปลี่ยน เค้าบอกว่าห้าม Defrag ใน window เด็ดขาด จะทำให้ hard disk พัง แต่โชคดีที่ hard disk เค้าหมด เลยยกเครื่องกลับ แล้วมาหาอ่านต่อในแมคมือใหม่นี้ เห็นมีคนมีปัญหาบูทไม่ได้ ไปเจอคำว่า safe boot ก็เลยลองดู ปรากฎว่า บูทเข้า แล้วก็เข้า disk utility เห็น Partition ของ windows คาอยู่เลยลบทิ้งแล้วรวม Partition และ repair disk permission แล้ว

คราวนี้คววรลบ parallel ออกมั้ย ( ที่ร้านเค้าบอกว่ามันกวน hard disk ) เพราะจำเป็นต้องลง windows xp แน่ๆ (ลง windows 7 มาหลายรอบ ไม่สำเร็จซะที เพราะชอบใข้มากกว่า xp)...ควรลง mac os ด้วยการ format ใหม่เลยมั้ยคะ หรือ สามารถ ใช้ bootcamp ลงได้เลย ขอรบกวนทุกท่านด้วยค่า (อันนี้คิดเองนะ รู้สึกว่ามันพังเพราะดันไปกด esc ตอน patition อยู่ ไปหาอ่านมา เค้าบอกว่าห้ามทำเด็ดขาดค่ะ T_T)

3876
สามารถลง windows ผ่าน

สามารถลง windows ผ่าน bootcamp assistant ได้เลยครับ
ที่ลง windows 7 ไม่ได้อาจจะเป็นเพราะแผ่นไรท์มาไม่ถูกวิธี หรือ แผ่นอาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ

3876
ขอลำดับนิดนะครับ

เดี๋ยวนะครับ ขอลำดับอีกทีนะครับ

คือตอนนี้ ยกไปที่ shop มาแล้ว shop บอกว่า HDD เสีย แต่ว่าไม่มีของให้เปลี่ยนเลยต้องยกกลับมา
พอยกกลับมาแล้วเข้า safe boost ได้ ลบ partition windows แล้ว

ตอนนี้ที่จะทำต่อคือ format ลง OSX ก่อน แล้วค่อยลง windows ผ่าน bootcamp ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ?

25
อ๋อ คืออยากทราบว่าควรต้องลง

อ๋อ คืออยากทราบว่าควรต้องลง osx ใหม่ก่อน หรือว่าสามารถลง windows ผ่าน bootcamp ได้เลยค่ะ

25
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ ขอปรึกษาอีกนิดนึง ถ้าต้องใช้ Corel Draw x4 เป็นหลัก กับ Photoshop ควรจะแบ่ง hard disk ให้ windows เท่าไหร่ดีคะ ใน notebook pc -win7 เค้าเแบ่งให้drive c: 40 gb ก็ทำงานได้อยู่ แต่เครื่องที่ office ใช้ win xp แบ่ง drive c: 100 gb (เห็นเค้าแนะนำว่าไม่ควรต่ำกว่า 50 gb ค่ะ)

3876
ส่วนใหญ่ที่ผมแนะนำ

ส่วนใหญ่ที่ผมแนะนำ ก็อย่าต่ำกว่า 32gb ครับ ตัวผมกับเพื่อนๆก็แบ่งไป 50gb คิดว่าพอเพียงแล้วกับการทำงาน และเก็บสำรองไฟล์บางส่วน

25
ปัญหามาใหม่อีกแล้วค่ะ

ปัญหามาใหม่อีกแล้วค่ะ พยายามลง win xp ผ่าน bootcamp มัน format ไม่ผ่าน พอ esc มันก็ restart แล้วขึ้นว่า
Press any key to boot from CD....
Non-System disk
Press any key to reboot
แต่มันไม่สามารถทำอะไรต่อได้ ปิดเครื่องแล้วกด Shift เพื่อจะเข้า Safe mode ก็ไม่ได้ มันขึ้นจอดำและข้อความเหมือนข้างบนค่ะ จะทำไงต่อไปดี

ikok's picture
10285
เดานะครับ

เท่าที่อ่านจับใจความได้ว่า partition windows ของเดิมไม่ได้ถูกลบออกด้วยวิธีที่ถูกต้อง (คุณใช้ disk utility ลบตรง ๆ เลย ซึ่งผิดจากวิธีที่ควรจะเป็นครับ คือการลบออกด้วย Bootcamp asistant) เลยอาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับ file system ตามมาครับ

แนะนำคือให้ format อีกรอบ แล้วลง OS X ใหม่ จากนั้นค่อยหาทางลง XP ตามลงไปครับ