ถามเรื่อง applecare ค่ะ

iOou's picture
4
พอดีเพิ่งถอย macbook pro มาเมื่อวานนี้
แล้วเพิ่งรู้ว่า มีให้ซื้อ applecare ด้วย
แต่จะให้ซื้อตอนนี้ ก็หมดงบแล้ว ถ้ารอจนเครื่องใกล้หมดประกันแล้วค่อยซื้อได้มั้ยค่ะ?

ตอนนั้นจะซื้อของ Asus แต่เค้าไม่ยอมให้ซื้ออะค่ะ ทั้งที่ประกันเก่าก็ยังไม่หมด
กลัวซ้ำรอย รบกวนผู้รู้ ข่วยให้คำแนะนำทีนะคะ ขอบคุณค่ะ

Mixmerize's picture
1480
ถ้ายังไม่ถึงวัน

ถ้ายังไม่ถึงวันหมดประกันจริงๆก็ยังซื้อมาต่อประกันได้ครับ แต่ทางที่ดีและเพื่อความสบายใจก็ตั้งเตือนหรือจดไว้กันลืมแล้วซื้อมาต่อก่อนซักเดือนก็ยังดีครับ เพื่อความอุ่นใจ มีความสุข

thekin's picture
6
แล้วถ้า

แล้วถ้าหมดช่วงระยะประกันแล้ว จะซื้อ Apple Care มาต่อประกันไม่ได้เหรอครับ ?

COBHC's picture
72
ไม่ได้ครับ

ต้องต่อ apple care ก่อนที่ประกันปีแรกจะหมดลงครับผมจะต่อวันไหนยังก็ได้ขอแค่ตอนต่อประกันปีแรกยังไม่หมด

จะต่อก่อนหมด เพียงไม่กี่วันก็ได้ครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ทำแบบนั้น

BusohSensen's picture
49
ไม่ต้องกลับลืม

เพราะใกล้วันหมดทางศูนย์จะโทรมาเตือนให้ต่อประกันพร้อมโปรโมชั่น

minemind's picture
3876
เอ่อ ของเพื่อนๆผม

เอ่อ ของเพื่อนๆผม รวมทั้งตัวผมเอง ก็ไม่เคยได้โทรศัพท์แจ้งเตือนจากศูนย์ใดๆทั้งสิ้นนะครับ

BusohSensen's picture
49
ประกันหมดช่วงไหนรึ

ถ้าเป็นช่วงปีที่แล้วน่าจะโทรนะเพราะซื้อพร้อมเพื่อนหลายๆเครื่องก็โดนกันหมด

6
แล้วถ้า

ซื้อจาก online store เค้าจะโทรมาถาม เหมือนกันป่าวครับ ?

pippo's picture
2469
เหมือนน้องต่าย

ใช้ Mac มาก็นับ 10 ปี ซื้อมาก็จากหลายเจ้า ไม่เห็นมีใครโทรฯ เตือนนะ
เลยเตือนตัวเองน่ะแหล่ะ ดีสุด iCal ก็มี key ลงไปเลย ให้มันเตือนเราล่วงหน้าซัก 1-2 อาทิตย์
อย่าคาดหวังการบริการประทับใจเป็นดี เพราะไม่ได้แล้วจะเสียใจนะเออ....

minemind's picture
3876
+1 ใช่ฮะพี่ หมดประกัน

+1 ใช่ฮะพี่

หมดประกัน ละจะไปโวยร้าน ร้านเค้าก็ต่อให้ไม่ได้นะ เอ๊อ

6
10ปี ..

10ปี นี่ต่อ apple care ทุกรอบเลยเหรอครับ?
ว่าแต่อายุการใช้งาน mac เนี่ย ประมาณเท่าไหร่กันอ่ะครับ ^^"
(เริ่มนอกเรื่องล่ะ)

pippo's picture
2469
ไม่ครับ

เค้าคงไม่ขายให้เราแน่ กว่าจะหมด 1 รอบก็ 3 ปี (+เพิ่ม Apple Care 2 ปี) ต่อจากนั้นก็วัดดวงเอา
อายุการใช้งานมันไม่แน่หรอกครับ เคยซื้อ G3-G4 ตอนปี 1999-2000 พร้อมกัน 6 เครื่อง ก็ทยอยเจ๊งไป ตอนนี้ยังใช้งานได้อยู่ 2 เครื่อง ที่ใช้อยู่ก็เปลี่ยน HDD ไปแล้วบ้าง ตัวที่เสียบางตัว Mainboard, บางตัวก็ Power Supply อาการไม่เหมือนกันครับ

iOou's picture
4
ขอบคุณมากนะคะ ยังมีอะไรรบกวนถ

ขอบคุณมากนะคะ
ยังมีอะไรรบกวนถามอีกเยอะเลย เป็นมือใหม่มากๆ ยังงงๆกับแมคอยู่เลยคะ 555