swingcity's picture
2
อยากทราบว่าถ้าลง leopard แล้วข้อมูลเก่าจะหายไหมค่ะ
ต้องทำอะไรก่อนลงเพื่อเก็บข้อมูลก่อนหรือเปล่าค่ะ
ไม่รู้อะไรเลยอ่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

pippo's picture
2469
ผมว่า

• อย่างแรกอ่าน How-Tos ให้รู้อะไรบ้าง ก่อนเลยครับ อ่านให้หมดน่าจะดี
  • Backup ข้อมูลลง External HDD หรือ Write ลง DVD-R ถ้าข้อมูลไม่มาก
  • Leopard 10.5 น่าจะข้ามไปเลย ลง Snow Leopard 10.6 ดีกว่า ไหนๆ จะลงใหม่ทั้งที (Intel Mac นะถึงลงได้)
  • อ่านแล้วไม่มั่นใจยกไปที่ iStudio, iBeat ให้เค้าลงให้เสียตังค์ค่า Snow Leopard 1190 บาท แล้ววานให้เค้าลงให้ครับ
swingcity's picture
2
back up ข้อมูลยังไงอ่าค่ะ

back up ข้อมูลยังไงอ่าค่ะ ไม่มีข้อมูลอะไรเลยอ่าค่ะ

pippo's picture
2469
เอ่อ...

เห็นถามว่า "ต้องทำอะไรก่อนลงเพื่อเก็บข้อมูลก่อนหรือเปล่า" คิดว่าน่าจะมีบ้าง
อย่างน้อย iTunes Library, iPhoto Library ล่ะครับได้ใช้ 2 โปรแกรมนี้หรือเปล่า
งานต่างๆ ที่ทำในเครื่อง ก็หมายถึงข้อมูลด้วยนะครับ

แล้วใช้เครื่องรุ่นไหนอยู่ครับ ใช้มานานหรือยังครับ แล้วใช้ทำอะไรบ้าง
จะได้พอทราบ background บ้างครับ