ช่วยทีครับ เครื่องโดนขโมย วันสุดท้ายขอบภาคเรียนพอดี วันนี้

demon014's picture
82
วันนี้วันสุดท้ายพอดีอ่ะครับ สอบ แต่ว่าวันเสาร์ยังมีเลี้ยงรุ่นอยู่
ม.3 ครับ Macbook Pro 13 นิ้ว ขอช่วยวิธีตามหาเครื่องหน่อยครับ ไปแต่เครื่องสายชาจไม่ได้เอาไป ตอนนี้สงสัยเพื่อนห้องเดียวกันครับ แต่ยังเจาะจงไม่ได้
มีวิธีอะไรที่ตามหาเครื่องได้มั่งครับ เลขเครื่องทีกล่อง ใบเสร็จ อะไรงี้ IP ไรงี้อ่ะครับ
เครื่องผมมีตำหนิ ถ้าเจอก็จำได้เลยอ่ะครับ
ช่วยคิดหน่อยครับ ตอนนี้เศร้ามากเลย

nickoe's picture
4320
แจ้งความ

serial number แล้วก็ใบเสร็จใช้เป็นหลักฐานได้
ตัวกล่องก็น่าจะได้ ตำหนิที่จำได้ก็ช่วยได้ครับ
ip คงไม่ได้เพราะ router เป็นคนแจก

ส่วนวิธีการตามหาคงต้องพึ่งตำรวจแล้วครับ
เอาไปลงหลายๆเวบที่รับมือสองก็ดีครับ
คนรับซื้อมีสิทธิโดนข้อหารับของโจรครับ

เสียใจด้วยครับ

82
ตอนนี้ถ้าครูตามไม่ได้ภายในวัน

ตอนนี้ถ้าครูตามไม่ได้ภายในวันเสาร์จะแจ้งตำรวจอ่ะครับ

ikok's picture
10285
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

แต่ก็เอาใจช่วยนะครับ ให้ได้เครื่องคืนมาไวไว

82
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

Zernchannel's picture
56
ขอให้ได้ เครื่องกลับมา นะครับ

ขอให้ได้ เครื่องกลับมา นะครับ

82
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

Epsilon's picture
169
สู้ๆครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ได้คืนนะครับ

แช่งคนเอาไปครับ !!!

Nu-eMMa's picture
1837
เอาใจช่วยค่ะ

ให้ได้คืนไว้ๆนะค่ะ ^0^

pippo's picture
2469
ไม่ประทับใจเลย

วันเรียนจบซะด้วย ต้องจดจำเหตุการณ์นี้ไปอีกนาน

น่าเห็นใจมากครับ

82
จะแจ้ง ทาง apple ยังไงดีครับ

จะแจ้ง ทาง apple ยังไงดีครับ

COBHC's picture
72
ผมคิดว่า

เครื่องหายไม่น่าเกี่ยวกับทาง apple นะครับ น่าจะเกี่ยวกับตำรวจมากกว่า

82
แบบว่า เลขเครื่องอ่ะครับ

แบบว่า เลขเครื่องอ่ะครับ สมมุติมีการส่งศูนย์จะได้จับได้

v21e's picture
64
เสียใจด้วยนะครับ

ผมว่าพวกนี้เขาไม่ส่งซ่อมศูนย์หรอกครับ ทำใจ ขอให้ตามเจอแล้วกันครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

อันนี้ นั่งอ่านมาหลายรอบ..ก็คิดอยู่ ว่า ถ้าเปงเรา เราจะทำยังไง...ก็นึกไปถึงสมัยเรียน มีเพื่อนอยู่คนนึงครับ.. วันนั้น ปากกามันหาย..มันเครียจมาก..มันก็เลย ไปขโมย ของคนอื่นมาอีกที...แล้วมันก้ให้เหตุผลว่า คนอื่นขโมยของกูได้ กูก็ขโมยของคนอื่นได้..(เลวมะ) อิอิ...ไม่มีไร เล่าให้ฟังเฉยๆครับ..ก็.ไปประกาศ วันเลี้ยงรุ่นอ่าครับ ..ว่า ใครเอาเครื่องMacไป..มารับที่ชาร์ดได้ ที่หน้าเวทีเลยครับ อิอิ...(สาระอยู่ใหน??)..นี่ก็หลายวันแล้วครับ.. ผมว่า ป่านนี้ มันเปลี่ยนมือไปแล้วอล่ะครับ (เดานะ)..ผมว่า งานนี้ ตามยากครับ..ยิ่งเป็นเพื่อนดวยแล้ว..เค้นยากครับ.. แต่ ก็เอาใจช่วยครับ..เพราะ ไม่รู้จะช่วยเยี่ยงไรจริงๆ

monsterlazy's picture
5
ขอให้ได้คืนมาไวๆ

ตามยากเหมือนกันครับ แต่ก็ตามได้ในทางทฤษฎี ถ้าเครื่องออนไลน์ เพราะ Mac Address ของการ์ดแลนบนโลกใบนี้คงไม่ซ้ำกัน ถ้าไม่เก่งถึงขั้นเปลี่ยน Mac Address ได้ แต่คงต้องตามกันลึกหน่อย ยังไงก็ขอให้ได้เครื่องคืนไวๆนะครับ

82
แจ้งความ กับแจ้งทางmac

แจ้งความ กับแจ้งทางmac เรียบร้อยแล้วครับ = =

minemind's picture
3876
ตลกร้าย

ไม่แน่คนร้ายอาจจะเป็นสมาชิกที่นี่แล้วก็เป็นได้ เพราะขโมยมา ก็เลยหัดใช้เสียเลย

82
ไม่ได้เอาสายชาจไป = =

ไม่ได้เอาสายชาจไป = =

nickoe's picture
4320
ของพวกนี้

หาซื้อได้ไม่ลำบากหรอกครับ