mac มือใหม่มีปัญหาคับ ช่วยหน่อยคับ

winmax2006's picture
1
มือใหม่ฝากตัวด้วยคับ พอดีได้เครื่องมาจากที่ทำงานมีปัญหาดังนี้คับ
1. เครื่องที่รับมอบมาเขาอัพเดท OS แล้วไม่สำเร็จทำให้ปรับความสว่างหน้าจอไม่ได้ มันก็มืดมาก ต้องแพ่งถึงจะเห็น
2. เครื่องติดรหัสผ่าน ใช้งานไม่ได้ บูตมาติดหน้ารหัส และผมก็ติดต่อพนักงานที่มอบเครื่องไม่ได้ เขาลาออกแล้วผมเลยจะลง OS ใหม่
3. ผมโหลดไฟล์ OS X มา เป็นไฟล์ .dmg ตะไรท์ในวินโดวทำไงครับ ผมลองใช้ MacDrive และ PowerISO ไรท์ ก็ไรท์ได้นะ แต่พอไปบูตใน macbook มันดีดออกตลอดเลย
4. ถ้าจะบูตจาก ซีดี ต้องกด C ตอนบูตใช่ไหมคับ ผมก็กดมันก็อ่านแผ่นนะคับ แต่มันอ่านแล้วดีดออก
5. ผมใช้แผ่น princo ไรท์ความเร็ว 4x ไม่ทราบว่าใช้ได้ไหม เพราะหาอ่านในเว็บดูเขาบอกต้องใช้แผ่นอย่างดีไรท์

ขอบพระคุณมากคับ สำหรับคำตอบ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เท่าที่รู้.. OSX..ตัองไรด์ ด้วย DVD9นิครับ...เพราะ มันเยอะอยู่..... นอกนั้น ไม่รู้ แนะนำได้รึเปล่า..เพราะ มันเถื่อนอ่าครับ..แต่เท่าที่ดู ... แผ่นนี้ ไม่น่าจะรอด..ครับ..ให้ท่านผู้คุมกฎ มาตอบดีกว่าครับ..เด๋ยวผมโดนตบ อิอิ....มีความสุข