ใครเจอเครื่อง แฮงค์ จอฟ้าค้างยาวบ้าง แล้วก็.....

phukethouse@hotmail.com's picture
4
ใครเคยเจอจอฟ้าค้างบ้างครับ คือเครื่องผมบอลสีรุ้งขึ้นมาบ่อยมากๆทั้งๆที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมไว้ซับซ้อนเลย งง!!

อีกอย่าง เปิด-ปิด เครื่องบางครั้งช้าผิดปกติ รวมถึง sleep กว่าจอดับก็ช้ามากในบางครั้ง

เครื่องผมพึ่งซื้อมาเมื่อ วันปีใหม่ที่ผ่านมานี้เอง ยังไม่ค่อยได้ใช้งานหรือโหลดโปรแกรมหนักๆลงเครื่องเลย เนื้อที่เหลือเยอะมากๆ

เกือบลืมบอกไปครับ เครื่องผม imac 21" แล้วถ้าผมจะเคลมเครื่องใหม่ต้องติดต่อผ่านร้านที่ซื้อ หรือติดต่อ แอบเปิ้ลโดยตรงครับ รบกวนให้ความกระจ่างทีครับ ขอบพระคุณมากๆๆๆครับ

pippo's picture
2469
ผมคิดว่า

ถ้ายกไปให้ที่ศูนย์ หรือร้านที่ซื้อมา เค้าก็คงจะลองลง OS X ใหม่แล้วทดลองใช้งานดู ถ้าไม่มีปัญหาใดๆ ก็คงส่งเครื่องกลับคืน

ทางที่ดีถ้าลง OS X เองได้ก็ควรลองทำดูนะครับ (อย่าลืม backup ข้อมูลเก็บไว้ก่อน)

phukethouse@hotmail.com's picture
4
ยกไปร้านมาแล้วด้วยครับ

ยกไปร้านมาแล้วด้วยครับ เค้าก็ลงให้ใหม่จริงๆ คือตอนลองไม่มีปัญหาอะไรจริงๆครับ แต่พอกลับมาบ้านก็เป็นเหมือนเดิมอีก งง!!! ดั่งนรกชัง หรือสวรรค์แกล้งงงงง!!!

ขอบคุณมากๆครับ

pippo's picture
2469
ก็ควร

โทรฯ ไปแจ้งเค้าครับว่า อาการยังเป็นอยู่ จะให้ทำไงต่อดี

ซึ่งผมคิดว่าก็ต้องยกไปใหม่ แล้วทิ้งเครื่องไว้ให้เค้าหาสาเหตุให้เจอครับ

nickoe's picture
4320
ลองลงเองเลยครับ

backup แล้วลงเอง
erase partition แล้ว format ใหม่เลย
ถ้ายังมีอาการอีก ผมห่วงๆว่า hdd จะมีปัญหา