เรื่องการตั้งค่าtcp/ipในmacนะครับ

nesgib's picture
21
คือตามรูปนะครับมันตั้งยังไง งง มากในmac ไม่มีเหมือน cp อ่ะครับช่วยด้วยครัับ

AttachmentSize
ip.jpg55.49 KB
nene122620@hotmail.com's picture
327
มาแซวครับ cp หรือpc

มาแซวครับ cp หรือpc

nesgib's picture
21
โอ๋...ขอโทษด้วยคราบ งง

โอ๋...ขอโทษด้วยคราบ งง

minemind's picture
3876
มั่วนะ

System Preference -> เลือก Network ครับ (Airport สำหรับ Wi-Fi, Ethernet สำหรับ Lan) -> ตรงมุมขวาล่างจะมีคำว่า Advance อยู่

tab TCP/IP ปกติเค้าจะ set Automatic อยู่แล้วครับ แต่ถ้าอยาก set เอง ก็กดที่ลูกศร แล้วเลือกเป็นแบบ Manual

แนบรูปแบบ Automatic

แนบรูปแบบ Manual ภาพใหญ่

ส่วน DNS ที่อยู่ใน tab ถัดไป ก็ สามารถ add เองได้ครับ
แต่ปกติแล้ว ผมว่าไป set DNS ใน router จะง่ายกว่า