อาการ หลังจาก ต่อ USB และใช้ perosnal Hotspot

b_u_b_b_i_b@hotmail.com's picture
4
วันนี้ ได้ใช้มือถือ iphone 4 เลือก Personal Hotspot เป็น on และเลือกใช้แบบ USB Only

จากนั้นก็เสียบสาย USB เข้ากับ Macbook Pro OS X 10.6.7

และก็สามารถใช้งานได้ตามปกติ เล่นอินเตอร์เน็ทใน Macbook pro ได้

จากนั้นสัก 5 นาที ก็ได้เกิดเหตุการณ์ดังกล่าวในรูป

ซึ่งไม่สามารถทำอะไรด้เลย นอกจาก กดปุ่ม Power ค้างไว้ให้เครื่องดับ

เป็นเช่นนี้ 2 รอบ

และหลังจากนั้นก็ไม่ได้เสียบสาย USB เพื่อใช้งาน Personal Hotspot อีกเลย

อยากจะทราบว่า

1.เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นเหรอ?

2.ตอนนี้เป็นกังวลมากเลย ว่าการกดปุ่ม power บ่อยๆจะมีปัญญากับเครื่อง

3.ก่อนหน้านี้้ OS X 10.6.6 ตอนแปลงไฟล์ VDO ก็เคยเกิดเหตุการณ์ เครื่องค้างด้วยเหมือนกัน แก้ไขปัญหาด้วยการกดปุ่ม Power การทำเช่นนี้บ่อยๆจะเป็นอย่างไรบ้าง (เนื่องจากทำอะไรไม่ได้เลย เพราะค้าง)

ยังไงก็ขอรบกวนชวน แมคมือใหม่ทุกๆท่าน ล่วงหน้าด้วย

ปล.เด็กใหม่

AttachmentSize
IMG_2610.jpg33.94 KB
IMG_2611.jpg51.63 KB
minemind's picture
3876
มันเกิดจากหลายสาเหตุ

http://macmuemai.com/forum/topic/5577

เพิ่มเติม
พี่ๆบางท่านก็แนะนำให้ลง OS ใหม่นะครับ

b_u_b_b_i_b@hotmail.com's picture
4
ขอบคุณมากๆเลยเด้ออออ

ขอบคุณมากๆเลยเด้ออออ

3876
ขอถามเป็นความรู้ฮะ

แก้ได้แล้วหลอครับ

neoclassic's picture
12
เป็นอาการเดียวกันเลยครับ

เป็นอาการเดียวกันเลยครับ ลงใหม่ไม่หายครับ
ตอนนี้เลยไม่ได้ใช้สายusb แชร์อินเตอร์เนตเลย เพราะใช้เมื่อไหร่ เครื่องจะค้างตลอด
แก้ปัญหาโดยการใช้ ไวไฟ หรือ บลูทูธ แก้ขัดไปก่อนครับ

3876
ผมว่าสาย sync

ผมว่าสาย sync ตัวใหม่ที่ออกมาคุณภาพไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ บางเส้นก็ใช้ได้บางเส้นก็ทำให้เครื่องค้างเพราะกินไฟเกิน

kreing's picture
1
ผมก็เป็นตอน sync Usb กับ

ผมก็เป็นตอน sync Usb กับ iphone มีวิธีแก้ยังคับ

FolkTrance's picture
130
เจอกันเยอะครับปัญหานี้

เจอกันเยอะครับปัญหานี้ สงสัยต้องรอ Update ซะละมั้งครับ =_="

CooLMiLK SCAN's picture
152
ขอร่วมด้วยคน

ผมก้อเป็นคับ เหมือนกันเปี๊ยบเลย ใช่ต่ออินเตอร์เนตไปซักพักจะขึ้นหน้าต่างนี้มา เพื่อให้เราปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ จะเป็นแบบนี้ทุกครั้งที่ต่อ personal hotspot

RelliKDoG's picture
16
เรียกว่า kernel panic ครับแ

แก้ไขปัญหาด้วยการลอง Up iOS ใน iPhone ให้เป็น 4.3.2 น่าจะหายครับ

อาการนี้ไม่ได้เป็นที่ OSX ครับ