บูตเครื่องนานมาก ทำไงดีครับ

daewza12's picture
8
คือว่าแมคบุคผม เวลาเปิดเครื่องทีนึง บูตประมาณ 5 นาที ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงก็ต้องรอแบบนี้ เป็นประจำ ผมก็เลยลองอัพเดต จาก 10.5.8 เป็น
10.6.3 แทนที่จะปกติ กลับ บูต นานกว่าเดิมอีก ประมาณ 15 นาที ผมลองทำทุกอย่างแล้ว ทั้ง repair disk ก็แล้ว มันก็ยังเหมือนเดิม

ผมครวทำไงต่อดี ครับ หรือว่ายกไปให้ช่างที่พันทิฟ ดีกว่าไหม
เซ่งมากเลยครับ อุตสาชื้อ snow leopard 10.6.3 มาลงกะว่าจะให้มันปกติ กลับเป็นหนักกว่าเก่าอีก

แล้วขอถามอีกเรื่องครับ คือว่าเครื่องผม มันล็อกไว้ครับ เวลาจะลงโปรแกรม หรือว่า ลบ จะต้องใส่พาสเวิดก่อน ถึงจะ ทำได้
แต่พอผมอัพเดตเป็น 10.6.3 แล้วผมก็ใส่พาสเวิด ตามปกติ มันไม่ผ่านครับ มันบอกว่าผิด ผมก็ไม่รู้จะทำไงอีก เลยมาถามพี่ๆครับ
ปล ผมลอง reset password แล้ว มันก็ไม่ให้ผ่าน จนปัญญาจริงๆครับ

minemind's picture
3876
ลอง format ใหม่ดูรึยังครับ

ลอง format ใหม่ดูรึยังครับ

8
ยังไม่ได้ format ครับ ถ้า

ยังไม่ได้ format ครับ ถ้า format แล้วผมใช้ แผ่น 10.6.3 ลงได้เลยหรือป่าวครับ พอดีแผ่น 10.5.6 หาย

3876
ถ้าเป็นแผ่น Retail

ถ้าเป็นแผ่น Retail ที่ซื้อมาจากที่ Shop ก็ลงได้เลยครับ

8
ชื้อมาจาก ฟอจูน 300 ครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

ไหนๆก็พึ่งลงใหม่
ผมว่า format ทั้งหมด
แล้วลงใหม่ไปเลยครับ

geeroz's picture
3
อย่าลืม backup

ก่อน format อย่าลืม backup นะครับเดี๋ยวหายหมด
เท่าที่จำได้นี่อาการ boot ช้าน่าจะมาจาก OS พยายาม check network หรือ อะไรบางอย่างอยู่ครับ ลองดูว่ามี ลงโปรแกรมอะไรแปลกๆ ไว้หรือเปล่าครับ

jaspalo's picture
15
ดู start boot

ลองดู start boot มันเริ่มที่ตัวไหน เน็ตเวริค หรือ OS อยู่ใน รูปเฟืองการตั้งค่ามั้งจำมะได้ ว่ามันเริ่มบูทจากตัวไหน ลองดูนะไม่แน่ใจ อาจจะไม่ใช่

ikok's picture
10285
แผ่นที่ซื้อมา

ไม่ใช่ 10.6.7 เหรอครับ?

ปรกติแล้วร้านใน istudio จะขายแผ่น os x เวอร์ชั่นล่าสุดเท่านั้นครับ

nickoe's picture
4320
ตรงนี้

ไม่เสมอไปนะครับ
ตอนผมซื้อได้แผ่น 10.6.3 มา
แต่ update มันไป 10.6.6 แล้วครับพี่
บางครั้งมันค้าง stock นานเหมือนกัน

ikok's picture
10285
อ้าวเหรอครับ

แบร่.. งั๊น.....

ไม่ทราบแล้น ~

8
ผม format ทิ้งแล้วครับเป็น

ผม format ทิ้งแล้วครับเป็น 10.6.3 แต่เปิดเครื่องก็ บูต ประมาณ 10 นาทีเหมือนเดิม ผมไม่รู้จะทำยังไง แล้วครับ
ขอคำแนะนำหน่อย ครับ

3876
ยกไปปรึกษาที่ shop เลยครับ

ยกไปปรึกษาที่ shop เลยครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ถ้ามันยังรันได้ ..ก็แสดงว่า มีปัญหาการเชื่อมกล้วย.......ทั้ง อ่าน เขียน ส่ง...มันต้องช้าซักที่แหละ..ไม่Hdd..ก้ สล๊อตแรม....แต่เดาว่า..น่าจะเป้นที่Hdd...ถ้าหมดประกันแล้ว เอาไปให้ที่ศูนย์เช้ก ก็ดูมิเป็นควร?

zzero_orezz's picture
221

ชื้อมาจาก ฟอจูน 300 ครับ ไม่ใช่แผ่นแท้ครับ แผ่นอาจมีปัญหา