ถามเรื่องการบูท เครื่อง 32 bit และ 64 bit ครับ

toffyman's picture
31
ผมอยากจะทราบว่าความแตกต่าง ว่าต่างกันมากน้อยแค่ใหน
เครื่อง mbp ผม บูทที่ 32บิท ถ้าจะตั้งค่าใหม่ให้บูท เป็น 64 บิท
มันจะมีผลดีหรือไม่ดีครับ หรือผมควรจะใช้ 32บิท ที่ตั้งค่าเดิมมาจากเครื่องต่อไปหรือไม่
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

tsattaba's picture
28
อยากรู้เหมือนกันครับ

คำถามเดียวกับที่ผมอยากถามเลย ของผมเป็น Imac แล้วถ้าผมเพิ่ม Ram เกินกว่า 4GB จำเป็นไหมที่จะต้องรันบน 64 บิท เพือใช้สมรรถนะ Ram ที่เพิ่มขึ้น

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

ถ้าจะทำงาน 64 bit ต้องดูด้วยว่า app ที่ใช้
เขียนมาเพื่อรองรับ 64 bit รึเปล่า
ถ้า app เขียนมา 32 bit เรา boot เครื่องมา
เป็น 64 มันก็ไม่ช่วยอะไรครับ

เรื่อง ram ผมไม่แน่ใจว่า os เป็นคนจัดสรร
หรือตัว app จะเรียกร้องมาเอง อันนี้ต้องลองทดสอบดูครับ