เรื่องเซฟงานทับอ่ะครับ ช่วยด้วย เดือดร้อนจริงๆ

p wu's picture
4
สวัสดีครับ คือผมทำงานใช้โปรแกรม powerpoint for mac 2011 อ่ะครับ แล้วที่นี้ผมเผลอไปเซฟงานใหม่ทับงานเก่าอีกอันที่เสร็จแล้วอ่ะครับ คือมันเปนต้นฉบับหนังสืออ่ะครับ จะต้องส่งพรุ่งนี้แล้วด้วย พอจะมีวิธีกู้ไฟล์กลับมาหรือย้อนเวลาอะไรสักทางมั้ยครับ เดือดร้อนจริงๆ ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
อ่า

ได้ทำ time machine ไว้รึเปล่าครับ
ถ้าเคยทำไว้ก็กู้กลับมาได้

ปกติถ้าเซฟทับชื่อเดิม แทบจะหมดสิทธิ์เลยครับ

p wu's picture
4
ไม่ได้ทำอ่ะครับ

ไม่ได้ทำอ่ะครับ งั้นคงต้องทำใหม่สินะครับ ยังไงก้ขอบคุณมากครับ

minemind's picture
3876
คงต้องทำใหม่แล้วครับ เสียใจด้

คงต้องทำใหม่แล้วครับ

เสียใจด้วยจริงๆ

od2504's picture
1077
เสียใจด้วยครับ ผมมีประสบการณ์แนะ

ผมจะบันทึกเป็นไฟล์สำรองไว้ที่ flash drive ทุกครั้งก่อนหยุดงานในแต่ละช่วงเวลาหรือแต่ละวัน (หากงานนั้นไม่เสร็จในวันเดียว) ส่วนในขณะทำงานก็บันทึกบ่อยๆ ไว้ในเครื่อง
วิธีนี้จะช่วยให้เรามี 2 ไฟล์ ที่บันทึกต่างเวลากัน ซึ่งจะช่วยให้เรามีไฟล์เดิมใช้งาน หลังจาก "สติ" กลับมา ครับ แบร่..