ไฟล์นามสกุล .dat

ningsuttiwan's picture
2
สวัสดีค่ะ

ขอรบกวนสอบถามเรื่องการจัดเก็บไฟล์เอกสารค่ะ พอมีวิธีไหนให้แมคสามารถเก็บไฟล์นามสกุล .dat จากเว็บสถานทูตอเมริกาได้ค่ะ เคยลองจัดเก็บแล้วแต่เป็นนามสกุล .dat.exe ลองเปิดอ่านแมคไม่สามารถอ่านได้ค่ะ
ตอนนี้ใช้โปรแกรม NeoOffice อยู่นะค่ะ ขอความกรุณาช่วยกันตอบหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

หนิง

pippo's picture
2469
ไฟล์ประเภทนี้

มาได้จากหลายโปรแกรมนะครับ ควรจะรู้ต้นทางครับ ว่าใช้โปรแกรมอะไร

แต่ถ้าเป็นไฟล์ที่ทำจากโปรแกรมบน Windows โอกาสจะมีอยู่ไม่มากครับ ที่จะเอามาเปิดบน Mac

ยกเว้นว่าเป็นไฟล์ .dat ประเภทมีเดีย หนัง เพลง ก็จะพอหาเปิดได้ด้วยโปรแกรมบน Mac บางตัว

ส่วนไฟล์ที่นามสกุล .exe เปิดไม่ได้บน Mac ครับ เป็นตัวติดตั้งโปรแกรมของ Windows ครับ

ทางออกที่พอทำได้คือ ติดตั้ง Windows บนเครื่อง Mac ด้วย Boot Camp

หรือติดตั้งผ่านโปรแกรม VMware Fusion กับ Parallels Desktop อันใดอันหนึ่งครับ

ningsuttiwan's picture
2
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ