ถ้าเปิด mac 27" ไว้นานโดยไม่ทำอะไรประมาณ 1 วันเป็นไรไหมครับ

dragonaoon's picture
108
ถ้าเปิด mac 27" ไว้นานโดยไม่ทำอะไรประมาณ 1 วันเป็นไรไหมครับ

คือพอดีผมเผลอเปิด mac ค้างไว้ แต่ไม่ได้ทำอะไรให้มัน sleep ไว้เฉยๆ

จะเสียหาตรงไหนหรือป่าวครับเช่นเครื่องร้อน หรือเสียเฉพาะแต่ค่าไฟ

ปล.ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ไม่ต้องกังวลครับ

ถ้ามันเข้า Mode Sleep มันก็แทบจะไม่มีอุปกรณ์ใดๆ ทำงานอยู่แล้ว สิ้นเปลืองพลังงานนิดหน่อยครับ (ตามภาพ)

108
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ไม่เสียหาย

แต่ไม่ใช้ก็ปิดเถอะครับ

pippo's picture
2469
บางที

ผมก็เผลอลืม มัน Sleep นึกว่าปิดไปแล้วก็เคยนะ เพราะมันเงียบสนิทจริงๆ

INNOVATION's picture
343
เปลืองไฟ

เปลืองไฟ เอาเครื่องมาให้พี่ยืม โหลด bit ก็ได้นะครับ อิอิ ...

kingairsoft's picture
36
ไม่พังหรอกครับ

ผมโหลดบิทประจำ บางครั้งไม่ได้ปิดเครื่องมาเป็นอาทิตย์เลยครับ มันอึดพอๆกับ severแหละครับ ของใช้งานครับ
ไม่พังง่ายๆหรอกครับ อิอิ

minemind's picture
3876
กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ

กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ เครื่องใช้ไฟฟ้า ผมว่ามันเอาแน่เอานอนไม่ได้หรอก

108
ขอบคุณทุุกความเห็นครับ

ขอบคุณทุุกความเห็นครับ

palmania's picture
190
ผมเคย...

เปิดทิ้งไว้ไม่ปิดเลย 3 เดือน เครื่องก็ไม่มีปัญหาครับ

pirun14's picture
3
มันร้อนแบบอุ่นๆอยู่เลยครับ

เครื่องผม imac27นิ้ว แต่เวลา มันsleep ลองจับด้านหลังเครื่อง มันร้อนแบบอุ่นๆอยู่เลยครับ ขนาดผ่านเวลาไปคืนหนังแล้ว อย่างนี้ผมว่าน่าจะกินไฟเยอะ หรือว่าของผมมันไม่sleep จริงครับ

theerapong's picture
171
ผมทำงานใน lab ทั้ง PC iMAC

ผมทำงานใน lab ทั้ง PC iMAC เปิด run ไว้ตลอดครับ
5-6 เดือนตรวจเช็ค maintenance ที ไม่พบปัญหาอะไร

108
ผมวางใจแล้วครับว่ามันคงไม่มีอ

ผมวางใจแล้วครับว่ามันคงไม่มีอะไร 555

แต่คงมีปัญหาเรื่องค่าไฟนิดหน่อย

ขอบคุณมากครับ