Mac เล่นเน็ตแล้วช้ามาก อืดมาก

supareuk's picture
8
Macbook White 2010 2.4 เล่นเน็ตเพียง 3-4 หน้า โดยใช้ Google Chrome แล้วเครื่องอืดมาก ช้ามาก ค้างเลย

AttachmentSize
dt001.jpg76.49 KB
nickoe's picture
4320
อืม

เป็นตลอดเลยรึเปล่าครับ
แล้วลองกับ safari รียังครับ

8
เป็นกับทุกโปรแกรมคับ

เป็นกับทุกโปรแกรมคับ ตอนนี้คิดว่าจะเพิ่มแรมเป็น 4GB น่าจะพอช่วยได้
ถ้าใครมีแรม 2x2 4GB เอามาขายให้ผมได้นะ ขอไม่เกิน 1000

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่น่าจะเป็นที่แรมนะครับ....เล่น เนตเฉยๆ ไม่กินแรมเยอะ ขนาดนั้นหลอกครับ..ซื้อแล้วจะเสียใจ (เหมื่อนผม อิอิ)..เมื่อก่อนผมก็ไช้2 G ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 4G ก็ ไม่เห็นต่าง.ลองเช็คหลายๆ อย่างดีกว่าครับ..HDD..หมดสภาพ รึเปล่า มีโปรแรกมไร เปิดค้างรึเปล่า..หรือ มี การส่งถ่ายข้อมูล ผิดพลาดรึเปล่า..แต่ยังไง ผมว่า อาการนี้..ไม่น่าจะเกี่ยวกะการเพิ่มแรม ครับ...อืมมมม

pippo's picture
2469
เห็นด้วยครับ

แรมเป็นจำเลยเสมอ ถ้าไปที่ร้านเค้าก็อยากขายของก็บอกให้เพิ่มแรม
มีหลายเหตุผล ที่เราลืมนึกถึงเสมอ ลองไล่เรียงดูก่อนครับ
การเชื่อมต่อ / การใช้งานร่วมกันหลายๆ เครื่อง / การตั้งค่าการใช้งาน (Network) ให้ถูกต้อง /
พื้นที่ใน HDD เหลือน้อย / การ Update โปรแกรมการใช้งาน / การล้าง Caches ไฟล์ และอื่นๆ

ถ้ามันมีปัญหาอืดๆ กับทุกๆ โปรแกรม แก้ไม่หาย
สมควร Backup งานทั้งหมด แล้วลง OS ใหม่ก็น่าจะดีครับ

nickoe's picture
4320
คิดเหมือนกัน

ไม่น่าเกี่ยวกับ ram เลยครับ
คิดว่าน่าจะมีปัญหาบางอย่างที os แล้ว

cob's picture
19
ไม่เกี่ยวกับแรมครับ

แต่ถ้าอยากได้ ผมก็อยากขายผมมี 4G
จะไปเพิ่มเป็น 8G ครับ
สนใจบอกนะครับ

KungVid's picture
52
จากรูป

ทำไมแรมมันเหลือแค่นั้นล่ะ Harddisk เหลือเนื้อที่เยอะมั้ยครับ

ttutt's picture
216
ผมก็เป็นปัญหา

ผมเป็นปัญหานี้และอื่นๆอีกมากมายครับ เช่น ไม่สามารถเสียบ ex.hdd ไว้ในขณะที่เปิด itune เพราะจะค้างเลย
เปิดเว็บช้า แล้วก็ ex.hdd ทํางานช้ามาก แค่เปิดโฟลเดอร์ file จะไม่ขึ้นมาเลย ต้องรออยู่หลายนาทีทั้งๆทีไฟล์ในโฟลเด่อก็ไม่ได้เยอะอะไร
แล้วก็เป็นขนาดเล็กๆ

สุดท้าย ทําใจ back up ทุกอย่างลง OS ใหม่เร็วเหมือนตอนแกะกล่องเลย
เนทก็ software update ทั้งหมด 1.8gb ไม่เกิน 15 นาที จบ แต่ยังไม่ได้ลง app ที่จําเป็นต้องใช้อะไรมากนะครับ
ลองดูครับอาจจะดีขึ้น

slim's picture
11
ลองเปิด Activity Monitor

ลองเปิด Activity Monitor ตอนที่มันช้าๆสิครับ มันจะฟ้องว่า ใช้ทรัพยากรเครื่องอะไรบ้างและมากแค่ไหน จะได้แก้ให้ถูกตรงปัญหาครับ

pippo's picture
2469
เจ้าของกระทู้

เค้าก็แนบภาพให้ดูแล้วนะครับ ซึ่งดูแล้วลองบวกๆ รวมๆ ดูการใช้ทรัพยากรก็ไม่เกิน 1GB แต่ที่สงสัยแต่ไม่กล้าฟันธงเพราะผมไม่ได้ใช้ คือ Google Chrome มันมี plug-in ที่ show อยู่อันแรกมันกินทรัพยากรมากผิดปกติ

guliko's picture
44
เป็นที่เนทรึเปล่าครับ

เป็นที่เนทรึเปล่าครับ ส่วนตัวของผมเป็นคือที่บ้าน มี2เบอร์ซึ่งต่อเนททั้ง2เบอร์ อีกเบอร์ก็ลื่นดี แต่อีกเบอร์ต่อทีไรอืดมากจนค้างและเป็นทุกครั้งที่ต่อ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันทีแรกก็นึกว่าเครื่องมีปัญหา ลืมบอกไปทั้ง2ที่ต่อโดยใช้ wi-fi

8
ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับ

ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับ ผมเคยลอง os ใหม่ครั้งนึงแล้วเมื่อหลายเดือนก่อน แต่มันก็กลับมาช้าอีก ผมว่าจะลองลงใหม่อีกทีคับ