ช่วยหน่อยครับ

double2six's picture
3
คือตอนนี้กำลังpartitionในbootcam อยู่ครับแล้วมันไม่ขยับเรยครับ เป็น2รอบแล้ว ผมต้องกดปิดเองแล้วมาpartitionไหม่แต่มันก็จะขึ้นcannot copyประมานนี้ ผมก้ต้องไปบูทแผ่นเพื่อrepairมัน แล้วก้ก้มานั่งpartitionอีกรอบมันก็ไม่ขยับอีกTT คือผมไม่อยากปิดมันอีกเดวต้องrepairมันอีก
คำถาม
1.ปกติมันนานมากไหมครับไอ้partitionเนี่ย ตอนแรกผมเลือกเป็น50GB ตอนนี้กดเหลือ20 เพราะกลัวมันมีปันหา
2.ถ้ามันค้างแล้วผมควรทำไง
3.ผมจะลงวินโดร์ได้ไหมเนี่ยTT

pippo's picture
2469
เครื่องใช้มานานยังครับ

การที่มีข้อมูลมากๆ เยอะๆ แถมยังขนาดใหญ่ๆ อยู่ในเครื่องนี่เป็นการขัดขวางการแบ่ง partition โดย Boot Camp ครับ

หากพบปัญหาลักษณะนี้ Repair Permission แล้วก็ยังไม่ได้ ทางเลือกที่น่าจะทำได้คิอการ Backup ข้อมูลทั้งหมด

แล้วทำการ Clean Install Mac OS X ใหม่ แล้วทำการแบ่ง Partition เพื่อลง Windows ต่อเลยครับ

คิดว่าน่าจะทางสะดวก ไม่ติดขัดแบบเดิมๆ อีก ใช้เวลามากนิดหน่อย แต่ไปถึงที่หมายได้ครับ อ่ะ แน่นอน

double2six's picture
3
ขอบคุณมากกกครับ

ไม่นานครับ แต่คือทำงานตัดต่อนะครับงานมันเยอะ แล้วคือส่วนใหญ่แล้วผมเก็บในเอ็กทาเนล1TBอยู่แล้ว คิดว่าคงเป็นโปรแกรม แล้วผมต้องbackupโปรแกรมยังหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
โปรแกรม

ต้องลงใหม่ครับ Backup บางทีบางโปรแกรมอาจใช้งานไม่ได้ครับ เพราะบางตัวมีไฟล์ระบบไปอยู่ใน System ร่วมด้วย