จะโขว์รูปบนหน้าจอครับ

pooh_vader's picture
78
ปรกติแล้วถ้าจะโขว์รูปบนหน้าจอ ผมคลิกขวาแล้วเลือก show view on desktopประมาณนี้ แต่ทำไมตอนนี้คลิกขวาที่รูปแล้วไม่เห็นมีข้อความดังกล่าวขึ้นมาเลยครับ จะแก้ไขยังไงดีครับ

nickoe's picture
4320
หืม

ผมไม่เคยเห็นมันมี show view on desktop เลยครับ
ตอนนี้ผมก็ไม่มี

หมายถึง quick look รึเปล่าครับ หรือ set desktop picture

78
ใช่ครับ

ใช่ครับ set desktop picture น่ะครับ ตอนนี้มันไม่มีข้อความนี้อยุ่ ผมก็เลยไม่รู้ว่าไปทำผิดพลาดตรงไหนหรือเปล่า

pippo's picture
2469
ถ้าใช้ 10.6

คลิ๊กขวาที่รูปแล้วเข้าบรรทัดล่างสุด Services > Set Desktop Picture ครับ

10.5 จำไม่ได้ ไม่ได้ใช้แล้ว ลืมครับ

od2504's picture
1077
คลิ๊กขวาแล้วก็เห็น

คลิ๊กขวาแล้วก็เห็น (บรรทัดที่ 3 จากล่าง)

Bluemirror's picture
56
หมายถึง

แบบนี้ใช่ไหม ที่หายไป

78
คร๊าบ

ใช่ครับไอ้แบบนี้ล่ะที่มันหายไปตอนคลิกขวา ปรกติมันจะขึ้นว่า set desktop pictureตรงบรรทัดสุดท้ายน่ะครับ ไม่รู้ว่ามันหายไปไหน ทำยังไงจะเรียกมันกลับมา เฮ้อ...

78
ช่วยหน่อยครับ

อาการ set desktop picture ยังไม่กลับมาเลยครับ ทำไงดีครับ พี่น้อง

CooLMiLK SCAN's picture
152
ผมก็ไม่มีนะครับ

ผมคลิกขวามันก็ไม่มีเหมือนกันนะครับ ปกติผมก็เข้าไปใน change destop background... นะครับ

minemind's picture
3876
อันนี้รึเปล่า

78
ยังไม่ใช่ครับ

ยังไม่ใช่น่ะครับ อันเดิมเวลาที่ผมคลิกขวาบนรูปที่ผมมีอยุ่บนdesktop บรรทัดสุดท้ายก็จะขึ้นให้เปลี่ยนรูปเป็นหน้าจอได้ ต่อจากบรรทัดที่เขียนว่า Label น่ะครับ เซ็งเลย ไม่รู้ว่าผมไปคลิกอะไรผิดหรือเปล่า

HYPHOTh3SiS's picture
48
ใช่แบบนี้ไหมครับ ?

ใช่แบบนี้ไหมครับ ?

78
ใช่เลยครับ

ใช่เลยครับ อันนี้เลย มันหายไปไหนครับ จะเรียกกลับมาได้ยังไง

CooLMiLK SCAN's picture
152
ของผมอยู่ใน Services

ถ้าคลิกขวาที่รูป ที่อยู่บน desktop คำว่า "Set Desktop Picture" ของผม อยู่ใน Services อีกทีครับ

ไม่ทราบว่าของ จขกท มี sevices หรือเปล่าครับ ลองเอารูปมาลงซิครับ เผื่อมีผู้รู้เห็นภาพแล้วนึกออกทันที

78
ไม่มีครับ

ไม่มี servicesเลยครับ ผมเอารูปลงไม่เป็นน่ะซิครับ เซ็งเลย

48
ลองดูครับ

system Preferences > Keyboard > Keyboard Shortcuts > Services > Set Desktop picture

ได้ไม่ได้ บอกด้วยครับ

78
ยังไม่ได้ครับ

พอเข้าไปถึง services แล้ว มันไม่มี Set Desktop picture ครับ

48
ขอรูปได้มั้ยครับ ?

ขอรูปได้มั้ยครับ ?

48
ไม่มีหรอครับ

ไม่มีหรอครับ ?

78
ไม่มีครับ

ไม่มีเลยครับ มันเป็นช่องว่าง ๆ เลย แต่อันอื่นจะมีหัวข้อให้เลือกทุกอัน ยกเว้น Services ครับ

78
มาแล้วครับ

ตอนนี้มันมาแล้วครับ(set desktop picture) พอดีผมปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ มันก็โผล่มา ใน services ก็มีนะครับ เป็นซะงั้น ยังงี้มันเกี่ยวกับอะไรครับ ใครพอรู้บ้าง

56
ตอนนี้เข้าใจล่ะ

ถ้าคลิ๊คขวาที่ desktopว่างๆ มันจะออกมาแบบนี้

56
แต่ถ้า

คลิ๊คขวาที่Folder จะได้แบบนี้

56
และถ้า

คลิ๊คขวาที่ไฟล์ภาพ ก็จะได้แบบที่ คุณ จขกท ตามหาอยู่