MacBook Pro รีสตาร์ทบ่อยมากครับ

moonoiiii's picture
10
สวัสดีครับ ... ผมเพิ่งซื้อ MacBook Pro ใหม่ได้อาทิตย์กว่าๆ ครับ วันนี้ใช้อยู่ดีๆ เครื่องก็ค้าง แล้วบอกว่าต้องการรีสตาร์ท ให้กดปุ่ม power ค้างไว้ เฉพาะวันนี้ เป็นบ่อยมากประมาณ 5-6 รอบได้แล้วครับ ไม่ทราบว่ามีผู้รู้ท่านใดพอให้คำตอบได้บ้างไหมครับว่าเกิดจากอะไร และพอจะแก้ปัญหาอย่างไรได้บ้าง

โปรแกรมที่ผมเปิดใช้ ก็ msn, skype, echofon twitter, iTunes, safari (youtube, facebook) ครับ

เป็นบ่อยจนน่าใจหายครับ เพราะเครื่องเพิ่งใช้มาได้อาทิตย์กว่าๆ เอง ... รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ^^''

AttachmentSize
photo2.jpg52.18 KB
jompuark's picture
167
เคยเป็นทีนึงครับ โทรไปหาพนักง

เคยเป็นทีนึงครับ

โทรไปหาพนักงานบอกให้ลองไปที่ -about this mac แล้วก็ software updateครับ

อัพเดด แล้วก็น่าจะหายครับ

10
วันนี้ลอง update

วันนี้ลอง update ไปแล้วรอบนึงครับ

แต่ก็ยังเป็นอยู่ดีครับ O_o''

167
เคยอ่าน

เคยอ่าน มันอาการเหมือนจอฟ้าหนะครับ

รอผู้รู้ครับผม

nickoe's picture
4320
อืม

หลังจากซื้อมาแล้วได้มีเปลี่ยนแรมป่ะครับ

10
ไม่เลยครับ เป็นเครื่อง

ไม่เลยครับ

เป็นเครื่อง MacBook Pro 13'' ตัวถูกสุด ไม่ได้เพิ่มแรม หรือเปลี่ยนอะไรเลยครับ

167
น่าจะเป็น ที่ software

น่าจะเป็น ที่ software หรือเปล่าครับ

ลอง restoreดูครับ

10
ต้องขอโทษด้วยนะครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมมือใหม่จริงๆ ครับ ยังหัดใช้อะไรไม่ค่อยคล่องสักเท่าไหร่เลยครับ

software ที่บอกให้ restore นี่หมายถึงตัวไหนครับ
ขอโทษที่ถามเยอะหน่อยนะครับ ^^''

pippo's picture
2469
ลองอ่่าน

กระทู้นี้นิดนึงครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/5270

แล้วลองตรวจสอบดูว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ

10
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลยคร

ขอบคุณครับ
มีประโยชน์มากเลยครับ

รบกวนถามอีกนิดนะครับ คือ ลองอ่านดูจากแหล่งอื่น เค้าบอกว่าเกิดจาก flash player ชอบแฮงค์ โดยเฉพาะจาก safari ... แบบนี้ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ หรือว่าลองใช้ browser ตัวอื่นดูครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้จะพอช่วยได้หรือเปล่าครับ เพราะว่าโปรแกรมที่เปิด ดูเหมือนปกติมากเลยครับ

minemind's picture
3876
มันไม่น่าจะเป็นที่ flash

มันไม่น่าจะเป็นที่ flash player น่ะสิ ถ้าอาการนี้ คิดว่าคงเป็นที่ OS มากกว่า

10
โอ้ววว ...

โอ้ววว ... ฟังดูน่ากลัวจังเลยครับ
แบบนี้ถ้ายังเกิดขึ้นอีก จำเป็นต้องลง OS ใหม่เลย จะหรือเปล่าครับ?

ต้องขอบคุณทุกคำปรึกษามากๆ เลยครับ

minemind's picture
3876
ถ้าไม่รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอ

ถ้าไม่รู้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร คิดว่าการลง OS ใหม่ น่าจะเป็นทางออกเดียวแล้วครับ

10
ขอบคุณมากๆ ครับ ...

ขอบคุณมากๆ ครับ ... ถ้ายังคงเป็นอีก เห็นทีคงต้องลง OS ใหม่แล้วครับ ^^''

CooLMiLK SCAN's picture
152
ผมก็็เคยเป็นครับ

เป็นเหมือนกันเลยครับ จอหลายภาษาบอกให้ force shutdown แต่
ผมเป็นตอนที่ใช้ pwesonal hotspot โดยต่อสาย USB ต่อไปแค่แปบเดียว อาการนี้จะมาทันทีเลยครับ แรก ๆ ผมกลุ้มใจมาก เพราะเพิ่งซื้อมาได้แค่ 2 วัน อ้อ ลืมบอกไปครับว่า ผมซื้อรุ่นเดียวกับ จขกท เลยครับ โทรไปถามที่ iStudio เค้าก็บอกได้แค่ มีปัญหาที่ OS แต่ผมยังไม่ตัดสินใจลงใหม่ เพราะเมื่อเปิดเครื่องมาใหม่ทุกอย่างก็ปกติดี เป็นอยู่หลายรอบจนรู้แล้วครับว่า เพราะใช่ personal hotspot ผ่านทาง USB

พูดมาซะยาว แค่อยากถามดุว่า จขกท ได้เคยต่ออุปกรณ์ต่อพ่วงที่กินไฟมากเกินไปมั้ยครับ เพราะผมคิดว่าน่าจะมาจากระบบ OS มันมีระบบป้องกันการจ่ายไฟมากเกินไป (อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ แหะ ๆ ๆ) เพื่อไม่ให้ ภาคจ่ายไฟเสียหาย ครับ

10
ขอบคุณคุณ CooLMiLK SCAN

ขอบคุณคุณ CooLMiLK SCAN สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ตอนนี้ผมเหมือนชักจะแน่ใจแล้วครับว่าเกิดจาก flash player ใน safari จริงๆ แล้วครับ เพราะว่าถ้าผมไม่เปิด youtube ใน safari ทุกอย่างจะปกติดีมาก แต่พอเปิดทีไร เป็นต้องเกิดแบบนี้ขึ้นตลอดเลยครับ

แบบนี้ไม่แน่ใจว่า browser อื่นจะยังมีปัญหาอีกรึเปล่าครับเนี่ย >.<''

CooLMiLK SCAN's picture
152
ไม่เป็นไรครับ

แต่ผมก็เปิดนะครับ youtube เนี้ย แต่ไม่ยักกะเป็น มันน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น แต่ตอนนี้ก็เลี่ยง ๆ ไว้ก่อนแล้วกันครับ เผื่อมีผู้รู้มาให้ความกระจ่างเพิ่มเติม ยิ้ม

10
นั่นสิครับ ตอนแรกๆ

นั่นสิครับ ตอนแรกๆ ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย สงสัยคงต้องลองใช้อย่างอื่นไปก่อนละครับ ... ขอบคุณมากอีกทีครับ

KungVid's picture
52
เคยเจอเหมือนกัน

ผมเคยเจออาการนี้เหมือนกันครับ เป็นตอนที่ลง OS เสร็จใหม่ๆ (เป็น 10.6.2) แต่พอ update ก็ไม่เป็นอีกเลย ผมว่าน่าจะลองลง OS ใหม่ดูนะครับเสร็จแล้วอย่าเพิ่งลงโปรแกรมอื่นๆให้ลอง update แล้วใช้ safari เปิดเว็บที่เคยทำให้เกิดปัญหา ลองดูว่ายังเป็นอยู่หรือเปล่า ที่ผมสงสัยคือ เป็นที่ plug in หรือ extension บางตัวรึเปล่า ของผมเป็น safari 5.0.4 ครับ

10
ขอบคุณมากครับ ของผมเป็น OS

ขอบคุณมากครับ ของผมเป็น OS 10.6.7 ครับ ส่วน safari ver 5.0.5 ครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกัน เดี๋ยวอย่างไรลองเช็คดูอีกทีครับ
ขอบคุณมากครับ ยิ้ม