ช่วยด้วยครับ Mac ผม มันมองไม่เห็น HDD ntfs น่ะครับ

thanyah's picture
20
คือ ก่อนหน้านี้ ผมลงตัว paragon ntfs 6.5 ไปน่ะครับ

และลบไปแล้วด้วยตัว uninstall แต่ก็ยังไม่เห็นซักที

(ทั้ง Ext.HDD และ Window7 on Bootcamp ครับ)

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ลองหา

Tuxera NTFS ครับ

20
Tuxera NTFS

คือ ตัว Tuxera NTFS มันฟรีแวร์ไหมครับ

2469
ไม่่ฟรีครับ

แต่เสถียรสุด จากการทดลองหลายๆ ตัว

ของฟรีก็ลองหา NTFS-3G แต่ต้องทดลองเอาเองนะครับ ว่ารับได้ไม๊

20
ลองแล้วครับ

คือผมลอง Tuxera แล้วครับ แต่ตอนนี้อยากให้มันมองเห็น ntfs เหมือนเดิมน่ะครับ

แบบปกติตอนแรก เพราะหลังจากที่ลองลงไปหลาย ๆ ตัวแล้ว ค่าของแมกมันเปลี่ยนไปเลยครับ

มองไม่เห็น HDD NTFS เศร้าเลยครับ ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
ลอง remove ออกให้หมด แล้วไป

ลอง remove ออกให้หมด แล้วไป repair disk แล้วค่อยกลับเข้ามาลงใหม่ดูครับ

20
ลองลบออก แล้วลงใหม่

ลองลงใหม่แล้วครับ ก่อนลงก็รีแพร์ดิสแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ
ตอนนี้กำลังหาวิธีที่จะให้เหมือนเดิมน่ะครับ คือเห็นทั้งวินโดว์ในบูทแคม
และ External HDD ครับ ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำน่ะครับ

2469
ทั้ง

Tuxera NTFS กับ Paragon NTFS ได้เข้าไปสั่ง Enable ใน System Preferences หรือยังครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไช่ๆ หลังๆ ลง Paragon แล้ว มองไม่เห็นไดร์ เลย จากที่มองเห็น แต่ เขียนไม่ได้.กลายเป็นไม่เห็นไดร์เลย..ว่า จะ ลง แชร์ ความเห็น กันอยู่ พอดีเลยครับ..ผมก็ยังหาทางออกไม่ได้ครับ.. ใครทำได้ แล้วบอกด้วยนะครับ.ผมจะลอง ทำดูเหมือนกัน

619
เดอิดาระ

จากที่ คุย กะ คนที่มัน ต่อ ไม่ได้ วันนั้น แล้วนะครคับ..ผล ออกมา ตอนนี้ไช้ได้แล้ว ครับ...เขาบอกว่า มันจำกินไฟมาขึ้น เลย ต้อง ต่อ USB ที่อยู่ใกล้ๆ จอ แล้วรอ ประมาณ 30วินาที มัน จะขึ้นาครับ.. ลองดู นะครับ.ถ้าไม้ได้ ค่อยหาทางกันใหม่

20
ตามที่แนะนำ

ผมลองทำตามที่พี่ ๆ แนะนำในกระทู้เก่า ๆ แล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ

มันขึ้นเป็นอักษรสีจาง ไม่ได้ mount ครับ

เสียบ HDD ก็ไม่เห็นครับ

619
เดอิดาระ

ลองเช็ค ตรงนี้ดู ครับ ว่า ติ๊กอยู่รึเปล่า... ได้ผลยังไง บอกด้วยครับ อันนี้..ผมอยากรู้ จริงๆ

20
ลองแล้ว

เหมือนเดิมเลยครับ ขอบคุณนะครับ

ไม่อยากลงใหม่ง่ะ

619
เดอิดาระ

แล้ว ตอนนี้ ลง โปรแกรมไรใว้บ้าง น่ะครับ.. รึ ลบ ออกหมดแล้วอ่าครับ???..ที่เกี่ยวกับNTFS อ่าครับ??...ไม่น่าจะต้อง ลงOSใหม่หลอกครับ...

20
ยังครับ

ตอนนี้ลง NTFS For Mac อยู่ครับ ลองมาหมดแล้ว แต่ก็ยังมองไม่เห็น ลองรีแพร์ก็แล้ว ก็ยังไม่เห็นครับ ขอบคุณครับ