เรื่อง Boot camp

apicha's picture
16
คือว่าเห้นมาหลายกระทู้แล้ว อยากให้ผู้รู้ช่วยหน่อยอาครับ
ผมเพิ่งหัดใช้นะครับ

Boot camp คืออะไร

แล้ววิธี Boot camp ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
มีวิธีการ ลงยังไงอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

CANLOF's picture
232
Boot Camp คือว่า มันเอาไว้ลง

Boot Camp คือว่า มันเอาไว้ลง windows น่ะครับ วิธีลงก็ใส่แผ่นที่แถมมากับเครื่องละก็ลงน่ะครับ

รายละเอียดไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ แห่ะ ๆ 3

od2504's picture
1077
เห็นมาหลายกระทู้แล้ว

เห็นบอกว่า "เห็นมาหลายกระทู้แล้ว" ยังไงลองเห็นอีกสักสองสามกระทู้ โดยใส่คำว่า bootcamp ที่ช่อง search มุมบนด้านขวามือนี่ดูครับ
เวปนี้เขาดีนะครับ อยากเห็นอะไรก็ได้เห็น

16
ตามกระทู้นี้

ตามกระทู้นี้ http://www.istudio.in.th/support_detail.php?id=133
คือ bootcamp ใช่ไหมครับ
...

แล้วเราต้องมีแผ่นwindow xp ด้วยใช่ไหมครับ
...

คือว่าถ้าเรา boot camp แล้ว เราสามารถใช้ app.ของ window ได้เลยใช่ไหมครับ
...

minemind's picture
3876
อ่านใน how-tos bootcamp

อ่านใน how-tos bootcamp ของพี่ก๊อกมีแบบอย่างละเอียดครับ ลองอ่านดู

16
ออครับ คือว่าตอน ผมใส่แผ่น

ออครับ
คือว่าตอน ผมใส่แผ่น win dow แล้วมันขึ้นหน้าจอนี้นาน มากเรย อ่า

setup is inspecting your computer's hardward configuration ทำไงดีครับ

ikok's picture
10285
รอครับ

เขาอาจจะกำลังทำงานอยู่เพื่อที่จะตรวจสอบว่าเครื่องเราขาดเหลืออะไรบ้างในการลง windows ครับ

thanyah's picture
20
ขอสอบถามเพิ่มเติม

คือถ้าผมจะลง OS x ใหม่น่ะครับ อยากถามว่า boot camp จะยังอยู่เหมือนเดิมใช่ไหมครับ
(ลง OS X แล้วจะเห็น Window เหมือนเดิม โดยที่ไม่ส่งผลกระทบใด ๆ ใช่ไหมครับ)

ขอบคุณครับ

10285
ตอบครับ

ผมเดาว่า windows ของเดิมน่าจะยังอยู่ครับ เพราะเป็นคนละ partition กันในเครื่อง ไม่เกี่ยวกัน แต่หลังจากลง OS X ใหม่ไปแล้วตัว windows จะทำงานได้ปรกติดีอยู่หรือเปล่าอันนี้ก็อีกเรื่องนึงครับ

16
ทำไมตอนกด boot case

ทำไมตอนกด boot case แล้วมันไม่มีให้แบ่งเป็น32gb อะครับ

ของผมเป้นแบบ 10.6อะไรนี่แหละครับmacbook pro

10285
เขาจะมีครับ แต่อาจจะไม่แสดงขึ้นมาในตอนแรก

เหมือนอย่างใน how-to แต่ผมคิดว่าน่าจะใกล้เคียงครับ

how-to ผมเขียนเอาไว้นานแล้วตั้งแต่ตอนเป็น 10.5 เมนูหรือขั้นตอนบางอย่างอาจจะไม่เหมือนกัน แต่หลักการใช้ร่วมกันได้ครับ

16
ถามครับ

ใช้แผ่น window XP pro servicepack 3 มีปันหาไหมครับ

แต่ตอนที่ขึ้นข้อความ setup is inspecting your computer's hardward configuration รอนานมากเรยนะครับหลาย ชม เลย
แบ้วถ้าเราแบ่งพื้นที่ให้มากกว่า 32 gb จะมีปันหาอะไรเกี่ยวกับ windows ไหมครับ

rkimhan's picture
35
ถามเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ

ตอนที่ขึ้นข้อความ setup is inspecting your computer's hardward configuration รอนานแค่ไหนครับ

ของผมก็เป็น แต่ไม่เคยรอเลย กดทิ้งตลอดเพราะคิดว่ามันค้าง ตกลงไม่ค้างใช่มั้ยครับ แล้วถ้าไม่ค้าง รอนานประมาณไหนจะได้ทำใจครับ

16
นานมาก ประ มาน ชม ได้

นานมาก ประ มาน ชม ได้

35
ok ครับ คือต้องรอใช่มั้ยครับ

ok ครับ คือต้องรอใช่มั้ยครับ ขอบคุณนะครับ^_^

16
เด่วก่อนครับๆ

แต่ผมกดข้ามไปไม่ได้นะครับ กดอะไรไม่ได้เรย
ผมนึกว่าค้างผมเลยกด ปิดเครื่องไปก่อนเรยอะครับนึกว่ามันค้าง เด่วรอผู้รู้มาตอบละกันครับ

35
อ่า ok

อ่า ok ครับแปลว่าคุณก็ยังลงไม่ได้ใช่มั้ยครับ

16
คับ

ยังลงไม่ได้ เพราะไม่รุ้ว่ามันต้องรอนานแค่ไหน
และอยากรู้ว่า เมื่อแบ่ง พื้นที่ให้ windows มากกว่า 32gb แล้วจะมีปัญหาภายหลังไหม
และยังอยากรูว่า แผ่นที่ผมใช้ลงwindow 64bit อะครับ มันจะมีปันหาอะไรกับ driver บ้างอะคับ

35
อืม ผมก็แบ่งไป 70 gb นะ

อืม ผมก็แบ่งไป 70 gb นะ เพราะอย่างงี้หรือเปล่าพวกเราเลยมีปัญหา มันแบ่งมากไปหรือเปล่า

pippo's picture
2469
เครื่อง Mac

ของทั้ง 2 ท่านข้่างบนนี้เป็นรุ่นนี้ไม๊ครับ

• MacBook Pro (Early 2011)
  • MacBook Air (Late 2010)

เพราะ 2 รุ่นนี้ เค้า Support เฉพาะ Windows 7 ครับ

35
เอ๋า ใช่ครับรุ่นใหม่เลย

เอ๋า ใช่ครับรุ่นใหม่เลย ที่แท้ก็ต้องลง win7 อย่าเดียว ขอบคุณมากครับ

16
ใช่ครับ

ออใช่ครับ เปน macbookpro ที่เพิ่งออกมาใหม่อะครับ

แล้วอยากจะรู้ถ้าแบ่งะื้นที่เกินจะเป้นไรไหมครับ

ขอบคุนนะครับ

pippo's picture
2469
คิดว่า

ไม่เป็นอะไรครับ แบ่งครึ่งๆ ยังได้เลย

16
ขอบคุนมากเรยครับ มะวานเกือบไม

ขอบคุนมากเรยครับ
มะวานเกือบไม่ได้นอน นั่งลองๆแก้ดู เพิ่งซื้อมาได้ 2 วันเอง

CANLOF's picture
232
windows 7 ลงตาม how-to

windows 7 ลงตาม how-to ก็ไม่มีปัญหานะครับ เพิ่งลงเมื่อตอนเย็นนี่เอง Win 7 Pro ใช้งานได้ปกติ ยิ้มปากกว้าง

CooLMiLK SCAN's picture
152
ผมมีปัญหาเรื่อง Time

ผมลง windows 7 แล้วตั้งค่า Time zone แต่มันไม่ตรง ผมเลยตั้งแบบ manual อิงตามไอโฟน (คร่าว ๆ ครับ)

พอผมกลับมาใน OS X ปรากฏว่า Time ใน Mac ก็ไม่ตรงครับ

ทำไมการตั้งค่าใน windows กับ OS X มันถึงไม่ตรงกันครับ ทั้ง ๆ ที่ตั้งที่ Time zone เดียวกัน

แล้วผมจะตั้งค่านาฬิกาใน OS X กลับให้ตรงยังไง ผมอยากให้มัน ตั้งค่าอัตโนมัติครับ อยากได้แบบเป๊ะ เพราะไม่อยากให้ OS X ป่วนครับ ช่วยแนะนำหน่อย

victorjaonlien@gmail.com's picture
2
ขออณุญาตถามคับ

ผมจะทราบได้อย่างไรว่าเครื่อง MAC แต่ละรุ่น ต้องใช้ Boote camp เวอร์ชั่นไหนครับ Driver ฝั่งวินโด้ว์ถึงจะสมบูรณ์แบบ