iphoto มีปัญหา ค้าง

miillaa78's picture
3
iphoto มีปัญหา ค้างค่ะ ตอนแรก เปิดไม่ขึ้น มีเจ้าตัวหมุนๆ สีรุ้ง ตลอดเวลา
เลยลองอัพเจ้า iphoto 11 จากแอ็ปสโตร์ ตอนอัพโหลดไม่มีปัญหาค่ะ อัพได้ปกติ แต่พอจะใช้งาน มีคำสั่งใหัอัพเกรดเพื่อที่จะใช้งานตัวใหม่จากตัวเก่า ก็กดอัพเกรดปกติ ปรากฎว่า ใช้เวลานานมาก เลยทิ้งไว้ทั้งคืน ตื่นมายังหมุนอยู่เลยค่ะ คือเหมือนกับว่า ยังอัพเกระเจ้าดาต้าเบรทอยู่เลย สาเหตุเป็นเพราะอะไรค่ะ ภาพที่อยู่ในนั้น ประมาณ 8000 ภาพได้ แสดงว่า เจ้า iphoto เสียหรือไงค่ะ แล้วจะแก้ไขปัญหาอย่างไรค่ะ
ถ้าไฟส์เสีย แล้วภาพที่เรามีอยู่จะกู้กลับมาได้ไหมค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

zzero_orezz's picture
221
มีแอปเปิ้ลแคร์อยู่

มีแอปเปิ้ลแคร์อยู่ ให้ที่ร้านหรือศูนย์กู้ให้ได้ครับ

ikok's picture
10285
มี backup ไว้ไหมครับ?

ถ้ามี ผมอยากให้ลอง restart iPhoto ใหม่ แล้วจากนั้นกด Option ค้างเอาไว้ตอนเปิด iPhoto ขึ้นมาครั้งถัดไปครับ แล้วค่อยเลือก create database อันใหม่

ถ้า database อันใหมใช้งานได้ ค่อยสลับไปที่ database อันเก่าที่เคยมี

แต่มีภาพอยู่แล้ว 8000 กว่าภาพนี่แสดงว่า iphoto เคยใช้งานได้ดีมาก่อนใช่ไหมครับ?

ถ้าใช่ ก่อนที่จะเกิดเหตุใช้งานไม่ได้นี้ขึ้น ยังพอจำได้ไหมครับว่าลงโปรแกรมหรือทำอะไรก่อนหน้านั้นไปบ้าง?

miillaa78's picture
3
ไม่ได้แบล็คอัพข้อมูลไว้เลยค่ะ

ไม่ได้แบล็คอัพข้อมูลไว้เลยค่ะ คุณ ikok
ปัญหาที่เกิดขึ้นอยู่ เสียบเจ้า USB เพื่อเปิด และเซฟรูปปกติค่ะ ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีปัญหาค่ะ แต่หนนี้ เสียบปั้ป เปิดไม่ขึ้น หมุนตลอดเวลา เปิดปิดเครื่องก็ใช้ไม่ได้ เลยตัดสินใจอัพเจ้า iphoto 11 จาก app store
แล้วอย่างนี้ ถ้าเราไม่ได้แบล็คอัพไว้ ทำตามขั้นตอนที่คุณ แนะนำได้ไหมค่ะ ภาพหายหมดแน่ๆ เลยใช่ไหมค่ะ
ส่วนการลงโปรแกรม หรือดาวโหลด ยังไม่เคยทำอะไรเลยค่ะ ก่อนเกิดปัญหา

ขอบคุณนะค่ะ

สงสัยจะได้ส่ง appel care แน่ๆ เลยค่ะ คุณ zzero_orezz แต่ทีนี้ ต้องโทรเข้าศูนย์ นัดวันช่างมารับ ที่สำคัญ ค่าแรงแพงมากเลยค่ะ เศร้าเลยย

minemind's picture
3876
ถ้าสร้าง library ใหม่คิดว่า

ถ้าสร้าง library ใหม่คิดว่า อาการค้างน่าจะหายแน่นอนครับ

ask p'kok
ส่วนไฟล์ที่อยู่ใน iphoto library เราสั่ง export ออกมาเองก็ได้ใช่มั้ยครับพี่ก๊อก แล้วเราค่อยจับไป import ลง library ใหม่ได้ ไม่น่าจะมีปัญหา