ใช้ anitivirus for mac โปรแกรมไหนดีค่ะ

Bluezy's picture
2
ใช้ anitivirus for mac โปรแกรมไหนดีค่ะ
พอดีเครื่องมีไวรัส พวกมัลแวร์ โทรจันอ่ะคะ

pippo's picture
2469
แล้ว

รู้ได้อย่างไรครับ ว่าในเครื่องมีไวรัส พวกมัลแวร์ โทรจัน

หรือว่าเจอแบบในกระทู้นี้ครับ : http://macmuemai.com/forum/topic/6092

Adariw's picture
269
งั้น

ไม่ต้องมีก็ได้หรอคะ?
ตอนนี้เหมือนเครื่องปอยจะมีอยู่ เป็นตัวที่ชอบสร้างตัวเองขึ้นมา

เพราะเวลาเสียงทรัมไดร์ฟจาก Mac แล้วไปเปิดใน PC มันเจอน่ะคะ หลอน
แบบนี้ต้องหา Antivirus ตัวไหนมาจัดการได้บ้างคะ ><

2469
ถ้าการใช้งาน

Mac ร่วมกับ Windows ก็ควรมี Anti Virus ของ Windows นะครับ

เพราะอาจจะเป็นไวรัสของ Windows ที่แฝงตัวอยู่บน Mac รอวันที่เข้าจัดการ Windows

แต่คิดว่ามันก็ไม่ได้ 100% นะครับ สำหรับ Anti Virus บน Windows

ต้องขยัน Update Anti Virus บ่อยๆ เพราะมันมีตัวใหม่ๆ ออกมาแทบทุกวัน

ที่ทำงานผมใช้ Kaspersky บน Windows ก็ประทับใจดี เจ้าหน้าที่ก็บริการดี

มีตัว Update ให้ทำบ่อยๆ ดูแล้วเหมือนเค้าจะทันกับ Virus ตวใหม่ๆ พอควรครับ

nickoe's picture
4320
เอ่อ

ใช่ DSstore(อะไรประมาณนี้รึเปล่า) อันนี้ไม่ใช่ไวรัสแล้วครับ
นั่นมันเป็น data ชนิดนึงของ mac ครับ
มันจะสร้างขึ้นมาเพื่ออะไรบางอย่างที่ผมจำไม่ได้
แต่ไม่ใช่ไวรัส

2469
หมายถึงอันนี้

หรือเปล่าครับ .DS_Store

Under Macintosh OSX .DS_Store holds the information which controls the way a folder will be opened; i.e., the shape and size of the window, the position of the window on the desktop and whether file, folder or icon view has been selected. If you were to delete the .DS_Store the folder would revert to the system default next time it is opened and a new blank .DS_Store would appear (invisibly).

269
เป็น .DS_Store ค่ะ

ใช่ตัวนี้เลย .DS_Store
แล้วพ่วงเพื่อนๆ มันมาอีก 2-3 ตัว
หนักสุดก็มีโฟลเดอร์งาน เช่น โฟลเดอร์รูปภาพ ก็จะโดนจำลองออกมาเป็นไฟล์ภาพใสๆ น่ะคะ
ถ้ามีภาพ 10 ภาพ มันก็จะจำลองออกมา 10 ตัวเหมือนกัน
ต้องมานั่งไล่ลบทุกๆ โฟลเดอร์เลย แอบเคือง

โดนจำลองไฟล์แบบนี้ ตกลงมันคือไวรัสรึเปล่าคะ??

เพราะตอนนี้ใช้งาน Mac กับ Window ร่วมกันอยู่บ่อยๆ
ปล. Windows ไม่ได้ Update Antivirus มาเป็นเดือนแล้วค่ะ
(บริษัทบล็อคการดาวน์โหลดทุกอย่าง -*-)

2469
ตัวนี้

ไม่ใช่ไวรัสครับ ไฟล์ .DS_Store คือ hidden file หรือ ไฟล์ที่ถูกซ่อน ถูกสร้างโดยระบบปฎิบัติการ Mac OS X สำหรับเก็บค่าการตั้งค่าต่างๆ ขนาด รูปร่าง หรือภาพแบล็คกราวด์ของแต่ละแฟ้ม เมื่อเราทำการลบไฟล์นี้ไป ระบบปฏิบัติการก็สร้างมันขึ้นมาใหม่อยู่ดีครับ

ใน Mac มันถูกซ่อนไว้ แต่พอเอาไปใช้ใน Windows มันจะโชว์ให้เห็น เกะกะลูกตาเฉยๆ นะครับ ไม่มีอะไรน่ากลัว

สิ่งที่น่ากลัวกว่าคือ การไม่ได้ Update ตัว Anti Virus บน Windows น่ะครับ มันเสี่ยง! ตกใจ-1

zzero_orezz's picture
221
ถ้าไม่อยากเห็นใน windows

ถ้าไม่อยากเห็นใน windows ไปปิดได้ครับ My com > Tool>Foder option>View>Hiden file >เลือก Do not show hiden file > Apply> ok แค่นี้ก็มองไม่เห็นในแฟชไดว์ แล้วครับ

FolkTrance's picture
130
DS.Store

DS.Store เห็นทุกครั้งที่ย้ายงานจาก Flash drive มาเปิดที่ PC ครับ

แต่PC ก็ไม่ได้มองว่าเป็น Virus,มัลแวร์หรือโทรจัน อะไรครับ สบม. ยิ้ม

269
ค่อยยังชั่วหน่อย ^^

เฮ้ออออ...ค่อยยังชั่วหน่อย มีความสุข

ขอบคุณทุกคนค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลย มีความสุข