รบกวนด้วยครับ เวลาเปิดเครื่องแล้วตอนรอโหลด มันมีแถบโหลดขึ้นมาให้รอนาน ตลอดเลยครับ แก้ไขยังไงดีครับ

shevchenko7's picture
7
บกวนด้วยครับ เวลาเปิดเครื่องแล้วตอนรอโหลด มันมีแถบโหลดขึ้นมาให้รอนาน ตลอดเลยครับ แก้ไขยังไงดีครับ
27"
Imac i5

Bluemirror's picture
56
ไม่เคยเจอ

แต่ข้อมูลน้อยจัง ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

7
อาการ

เวลาบูทเครื่องอะครับ เข้าหน้า apple ตอนรอโหลดมันจะมีหลอด ขึ้นมาให้รอโหลดจนเต็ม ปกติมันจะไมมี

ikok's picture
10285
ก่อนหน้านี

ได้ติดตั้งโปรแกรม หรือ firmware อะไรลงไปในเครื่องไหมครับ?

7
ติดตั้งครับ

ติดตั้งโปรแกรมใน App Store ครับ

7
แนะนำทีครับ

พอมีทางแก้ไขไม้ครับ

10285
ติดตั้งโปรแกรมอะไรครับ?

ลอง uninstall โปรแกรมนั้นออก ด้วย Appcleaner ดูนะครับ แล้ว restart ขึ้นมาใหม่ ดูว่ายังเป็นหรือไม่นะครับ

7
ไม่หายอะครับ

ไม่หายอะครับยังขึ้นอยู่

10285
เอาโปรแกรมที่ว่าออกแล้วเหรอครับ?

ไม่ทราบว่าโปรแกรมชื่ออะไรครับ ที่เป็นปัญหา?

minemind's picture
3876
ผมสงสัยว่า

มันเป็น EFI firmware รึเปล่าครับ ?

pippo's picture
2469

คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ เพราะการ Update EFI Firmware จะต้องมีขั้นตอนตามคำแนะนำ ถ้าไม่ได้ทำตาม ก็เหมือนกัน Update นั้นยังไม่สมบูรณ์

10285
ผมคิิดเหมือนกันครับ

ตัวหมุน ๆ นี้จะขึ้นมาตอน update firmware

ผมเดาไว้ว่าโปรแกรมที่ลงเอาไว้ก่อนหน้านี้ อาจจะเป็นปัญหา หรือไม่ก็ทำการอัพเดท EFI ก่อนหน้านี้แล้วมีอะไรสักอย่างที่ทำให้ update นั้นไม่สมบูรณ์เลยวนเป็น loop อยู่แบบนี้

eiqseza's picture
18
ของผมก็เป็นครับ

ของผมก็เป็นครับ เป็นมานานแล้ว ใช้งานอยู่ดีๆก็เป็น เวลาจะเปิดเครื่องที่นานมาก

Bluemirror's picture
56
เพิ่งเจอเมื่อกี้

แต่เป็นเพราะ มือไปโดนคีย์บอร์ด คาดว่าจะเป็นปุ่ม fn ตอนรีสตาร์ทเครื่อง รอจนเมื่อย

ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยรอนานเลย

ตอนนี้สั่งรีสตาร์ใหม่ ไม่มีปัญหาแล้ว