ถามเรื่องการ back up ครับ

jompuark's picture
167
วิธี back up ข้อมูล ทํายังไงครับ

คือผมจะตัดสินใจซื้อ hdd มาback up ข้อมูลในmacอ่ะครับ

คือจะถามว่าพวกโปรแกรมต่างๆเราจะ back upไว้ได้หรือเปล่าครับ

pippo's picture
2469
โปรแกรมที่ติดตั้งแล้ว

บางตัวเอาที่ Backup มาใช้จะเปิดไม่ได้ ต้องติดตั้ง (install) ใหม่เท่านั้น

เก็บตัวที่ใช้สำหรับติดตั้ง (install) + Serial จะดีกว่าครับ สำคัญกว่า

od2504's picture
1077
เพิ่มเติม

ใช้แมค ก็น่าจะใช้ time machine ครับ

2469
เรียนอาจารย์

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า Time Machine มันทำให้ผมเสียนิสัย เพราะมันอัตโนมัติ และสะดวกไปหมด (มันแย่งงานผมไปหมด)

ผมเลยไม่ได้ใช้นะครับ แต่ไม่ได้ต่อต้านนะครับ เพราะของเค้าดีจริงๆ แต่อยากทำเองเท่านั้นน่ะครับ จะได้ไม่ติดขี้เกียจ

ต้องบอกว่าความคิดเห็นส่วนตัวจริงๆ ครับ

1077
อันนี้ก็เห็นด้วยครับ

อันนี้ก็เห็นด้วยครับ เมื่อตอนหนุ่มๆ ผมก็เป็นอย่างนั้น แต่ตอนนี้เริ่มล้าลงมาก จึงหันหาทางสะดวก กอรปกับแมคเองก็คงอยากให้สาวกทั้งหลายได้รับความสะดวก ก็เลยเข้าทางผมนั่นเองครับ แต่ที่ว่าทำให้ขี้เกียจนั้น หากจะเป็นจริง ต้องยกโทษ (มอบความผิด) ให้กับสตีป จอบ เพียงผู้เดียวครับ แบร่..

แต่ส่วนตัว ผมก็ใช้ 2 แบบน่ะครับ กล่าวคือ ได้แบ่ง HD ที่ทำ TM ไว้สำหรับ backup library ต่างๆ ไว้ด้วยครับ

2469
ผมคิดแบบนี้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากให้ตัวเองสะดวกสบายเกินไปครับ ยิ่งสูงอายุ ก็ต้องบริหารสมองกันหน่อย กลัวเป็นโรค Alzheimer ครับ เลยต้องคิด ต้องจำ ต้องทำ เอาไว้สม่ำเสมอครับ

ความสะดวกสบายเป็นแรงดึงดูดที่รุนแรงครับ ใครเห็นเข้าก็อยากจะมีกัน แต่มันก็บั่นทอนชีวิตเราทีละนิดๆ แบบที่เราไม่รู้ตัว จนเมื่อถึงจุดที่เรารู้ตัวก็สายเสียแล้วครับ แห่ะ ๆ 1

1077
คุณ pipo

คุณ pipo มีวินัยในการกำกับตัวเองได้ดีมากครับ เป็นแบบอย่างที่ดีจริงๆ
ส่วนผมก็หวังว่า patition ที่แบ่งไว้ จะช่วยให้ปัญหา Alzheimer ไกลห่างจากผมไปได้บ้าง
ขอบคุณที่แบ่งปันทัศนคติกันครับ

167
แล้วผมควรซื้อhddไหมอ่าครับ ถ้

แล้วผมควรซื้อhddไหมอ่าครับ

ถ้าจะback up. หรือ Time Machine

2469
เอ่อ...

ถ้าจะทำ Backup ยังไงก็ควรมี HDD นี่ครับ

แต่จะ Backup วิธีไหนก็ตามสะดวกครับ

167
รับทราบครับบบบบ เดี๊ยวไปถอยมา

รับทราบครับบบบบ

เดี๊ยวไปถอยมาแล้วรบกวนชี้แนะทีนะครับ;)

167
งงกับ Time Machine

งงกับ Time Machine คืออะไรหลอครับ

พออธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ

CooLMiLK SCAN's picture
152
นี่เลยครับ

พี่ ikok เขียนไว้อย่างละเอียดแล้วครับ ยิ้มปากกว้าง

http://macmuemai.com/content/59

167
ขอบคุณมากครับ เดี๊ยวพรุ่งนี้ซ

ขอบคุณมากครับ

เดี๊ยวพรุ่งนี้ซื้อhdd แล้วลองดูครับ

chaichana_tik's picture
36
Black up on line

เสนอ Mobile Me อาจเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง กำลังคิดว่าจะลองใช้ดู

หรืออีกวิธีที่นี่ครับลองอ่านดู http://www.rackmanagerpro.com/backup-online-with-google/