สอบถามเรื่อง external hdd

vichie's picture
5
คือว่าตอนนี้จะซื้อ external hdd ซัก 500 GB ค่ะ
ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้ mac พอดีรอ MBA รุ่นใหม่
แต่ตอนนี้ hdd ของโน๊ตบุ๊คที่ใช้อยู่ชักเริ่มเต็มแล้ว
เลยอยากซื้อเพิ่ม
แต่กลัวว่าหากเราซื้อมาใหม่แล้วไปใช้กับ notebook ที่เป็น window
แล้วพอซื้อ mac มาใช้ มันจะต้อง format รึเปล่าค๊ะ
รบกวนช่วยตอบด้วยค่า

pippo's picture
2469
ซื้อมาแล้ว

เลือกวิธีการ format แบบใดแบบหนึ่งครับ

• FAT32 --> ใช้ได้ทั้ง 2 OS แต่ไม่รองรับไฟล์ที่มีขนาดใหญ่เกิน 4GB (ไฟล์เดี่ยวนะ)
  • ExFAT --> ใช้ได้ทั้ง 2 OS รองรับไฟล์ขนาดใหญ่ เฉพาะ WindowsXP ต้องติดตั้ง Driver เพิ่ม Win Vista, Win 7 ใช้ได้เลย
  • NTFS --> Win ใช้ได้เลย Mac ต้องลงโปรแกรมเพื่อให้เขียน-อ่าน NTFS ได้ เช่น Paragon NTFS, Tuxera NTFS
  • Mac OS Extended (Journaled) --> Mac โดยเฉพาะ Windows ต้องลงโปรแกรม Mac Drive ถึงจะเขียน-อ่านได้
5
รบกวนถามเพิ่มนิดนึงนะค๊ะ

ขอโทษนะค๊ะคือหนูไม่ทราบเลยว่าแต่ละอันคืออะไรเลย
FAT32, ExFAT,NTFS แต่ละอันนี่คืออะไรหรอค๊ะ
หากซื้อมาตอนแรกต้องทำยังไงบ้างค๊ะ
เพราะว่าหากไปเซฟหนัง พอได้ MBA มาก็ไม่อยาก format อะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

2469
มันคือ

รูปแบบของระบบไฟล์ (File System) ครับ

ใช้ Windows Version ไหนอยู่ครับ ถ้าเป็น Vista หรือ 7 แนะนำให้เลือกรูปแบบการ Format เป็น ExFAT ครับ

คือ Harddisk ที่ซื้อมาแล้วก็เอามาเสียบกับ PC แล้วใช้ Windows ทำการ Format ก่อนใช้งานครับ

5
เพิ่มเติมนิดนะค๊ะ

คือตอนนี้ดูตัว WD 500GB ที่มี Firewire 800 อะค่ะ
ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นยังไงบ้างค๊ะ
หากพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำก็รบกวนด้วยค่ะ

5
เพิ่มเติมนิดนะค๊ะ

คือตอนนี้ดูตัว WD 500GB ที่มี Firewire 800 อะค่ะ
ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นยังไงบ้างค๊ะ
หากพี่ๆมีตัวอื่นแนะนำก็รบกวนด้วยค่ะ

nickoe's picture
4320
ก็็

ตัวยอดนิยมแหละครับ

5
เข้าใจละค๊า

ขอบคุณพี่ pippo มากเลยค่ะ
และไม่ทราบว่ามียี่ห้อ external hdd แนะนำมั้ยค๊ะ
พอดีไปหาข้อมูลมามันมีแบบประกอบเองกับสำเร็จ
ไม่ทราบว่าแบบไหนดีค๊ะ
พอดีอยากได้แบบที่เหมาะกับการเดินทาง
รบกวนแนะนำยี่ห้อด้วยก็ดีค่ะ

2469
ลองดูตัวนี้

เป็นตัวเลือกไม๊ครับ ที่กระทู้นี้ : http://www.macmuemai.com/forum/topic/6207

ผมแนะนำไว้ที่ reply #11

CANLOF's picture
232
ซื้อแบบสำเร็จ ดีกว่าครับ

ซื้อแบบสำเร็จ ดีกว่าครับ เสียก็ส่งเคลมทั้งอันเลย แบร่..

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ช่วงนี้ external hdd ขายดี เป็นเทน้ำ เททิ้งเลยแฮะ...จากเมื่อก่อน แฟรตไดร์ ขายดี สมั้ย 2G/4G เมื่อนตอนนี้เรามี พื้นที่เพิ่มมากขึ้นแล้ว ..ต่อไปเราก็ ต้องการเครื่องเล่นพกพา ที่เชื่อมต่อ กะไอ้พวกนี้ ..เอาใว้ดู แบบชิวๆ ได้..ต่อ ไป แท๊ปเล็ต..แบบเชื่อมต่อเยอะๆ คนจะขายดีเป็นแน่..ไม่ก็..เตรี่ยมตัว เปิดร้านกูข้อมูล กันเลยดีกว่า..เพราะ ..คนส่วนใหญ่ ซื้อแบบสำเร็จ รูป..กู้เอง ไม่ได้อยู่ อิอิ..

m2captain's picture
26
ถามครับ

ถ้าผม ซื้อ external hdd ตัวที่มันใหญ่ๆ มีหม้อแปลไฟ(มันถูกกว่ารุ่นพกพาแล้วได้ ความจุเยอะกว่าด้วย) ก็ต้องสังเกตุ firewire 800 แล้วต้องเป็น FAT32 หรอครับ

ผมจะเอามาเก็บพวกหนัง โอนข้อมูลเยอะๆ ต้องใช้แบบไหนครับ ขอบคุณครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่ต้องสังเกตุ อะไร ขนาดนั้นหลอก ครับ..firewire 800..เป็นเพียง พอร์ตเชื่อมต่อเท่านั้น มี ก็ดี ไม่มี ก็ได้ครับ..ส่วนFat32 ..เอา มาทำ ทีหลัง ได้ครับ..เราจะเปลี่ยน NTFSเป็นFAT หรือ ExFAT.ได้ ด้วยการฟอแมต ครับ..ที่ ต้องสังเกตุ คือ .รูปร่าง หน้าตา OKเปล่า ประกัน เป็นเยี่ยงไร..มี พอร์ดเชื่อมต่อ อะไรบ้าง .. (ยังไงUSB ก็ต้องมี อยู่ แล้ว ที่เหลือ ดูว่าจะเอาไรเพิ่มครับ)..แล้วก็ดู ราคา ว่า OKเปล่า สุดท้ายก็ร้าน ที่ขาย ครับ..คุยดี บริการ ดี เป็นมิตร ก็ okครับ