ช่วยด้วยครับ เปิดเครื่องไม่ติด repair disk ไม่ได้

unlagi's picture
53
ก่อนหน้านี้สองวัน แมคผมเริ่มมีอาการช้าๆอืดๆ และเริ่มกระตุกบ่อยครับ
คือผมเปิดเกมไว้อยู่มันจะเริ่มกระตุกๆ สาเหตุอาจะเกิดจากผมใช้เครื่องทำงานหนักมากติดต่อกันมานานแล้ว
เวลามันค้างนานมากๆผมจึง กด shutdown แล้วก็เปิดเครื่องใหม่
พอเปิดมา flas ใน safari ไม่ทำงาน
ผมจึงเข้าไปดูที่ internet plug-in โฟลเดอร์นั้นว่างเปล่าไปเลย
คาดว่าโฟลเดอร์น่าจะได้รับความเสียหายจากอะไรสักอย่าง
หลังจากนั้นผมบูทเครื่องไม่ขึ้นเลยครับ ค้างที่ร๔ปแอปเปิ้ลแล้วนานๆเข้าก็ขึ้นมาว่า คอมพิวเตอร์ต้องรีสตารท์
ซึ่งรีสตารท์แล้วก็บูทไม่ขึ้น ผมจึงลองเอาแผ่น OSX มา repair disk ดูครับ
ปรากฎว่า พอ verify แล้วมันขึ้นว่า need to repair แต่พอ repair แล้ว
มันทำไม่เสร็จครับมัน error (ก่อนหน้าที่จะเกิดอาการแบบนี้ผม repair permission ไปแล้ว)
พอหลังจาก repair error ผมก็ไม่สามารถ repair permission ได้แล้วครับมันเลือกไม่ได้

Spec:Macbook white'13 OSX
เท่าที่ลองพิจารณาดูผมว่าน่าจะมีปัญหาที่ดิสก์ครับ
แต่อยากรู้วิธีแก้ครับว่าต้องทำยังไงครับ ตอนนี้เปิดไม่ได้เลย
แล้วเป็นไปได้ไหมครับที่จะเอาข้อมูลเก่าออกมา ถ้าหากว่ามันแก้ไม่ได้ต้องลงใหม่ลูกเดียว

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
เท่าที่อ่าน

hdd คงมีปัญหาตั้งแต่ที่เกมเริ่มกระตุกแหละครับ
ตอนนี้ที่ทำได้คงหา hdd ใหม่มาเปลี่ยนแทน

ไม่แน่ใจว่า hdd เสีย จะสามารถนำมา restore
ใส่ตัวใหม่ได้รึเปล่า ไม่ทราบว่ามี backup ไว้ก่อน
หรือมี time machine รึเปล่าครับ

53
ไม่เลย

ไม่มีเลยอะครับ
แบบนี้ต้องซื้อใหม่เหรอครับ ประกันช่วยอะไรได้มั้ยครับ?

pippo's picture
2469
ถ้ายังมีีประกัน

ก็ส่งเคลมประกัน ลองถามทางศูนย์ว่าข้อมูลในนั้นจะให้เค้าเอาออกมาให้ได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้คงต้องถอดฮาร์ดดิสก์ออกมาเสียบกับเครื่องตัวอื่นดู ถ้ามันขึ้นก็ทยอยๆ เก็บข้อมูลออกมาก่อนครับ

ระมัดระวังในการถอด อย่าให้หัวน็อตเสียหายนะครับ เดี๋ยวจะมีปัญหาไม่รับเคลม

53
Thx

ขอบคุณมากครับ จะลองทำตามที่บอกครับ มีความสุข

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

HDD มาพร้อมเครื่องเลย รืเปล่าครับ...ถ้า มาพร้อมเครื่อง ก็ต้องเครม พร้อม เครื่องนะครับ..ถ้าหมดประกัน..ก็..ไปเครื่องPCเครื้องเพื่อน อ่าครับ ..ต่อSataไปเลยครับ.. แล้วลงMacdrive ซะ แล้วรีบเอาข้อ มูล ออก ครับ..แล้วก็เปลี่ยน .HDDใหม่ไปเลยครับ ..(ในกรณีที่ไม่มีประกันนะครับ) มีความสุข