สอบถามนิดนะครับเรื่องshared

jompuark's picture
167
คือใน finder ผม ข้างล่าง devices มันมีคําว่า shared แล้วมันจะมีเหมือนคอมคนอื่นหนะครับบบ

แล้วผมลองเข้าบางเครื่อง เหมือนเข้าไปในเครื่องเขาได้เลยอ่าครับ ไปฟังเพลงอะไรได้เลย

แต่อยากรู้การทํางานที่แท้จริง กับส่วนของการใช้งานตรงนี้อ่าครับ

minemind's picture
3876
เราจะมองเห็น computer

เราจะมองเห็น computer เครื่องอื่นได้จาก วง network เดียวกันครับ และถ้า computer เครื่องนั้นๆ เปิด share file หรือ folder ไว้ พร้อมกับตั้ง permission (สิทธิ์) ให้ user (ผู้ใช้) อื่นๆ เข้าไป เรียกดู หรือ ทำการแก้ไข เราก็จะเข้าไปได้ครับ แต่ถ้าเข้าไม่ได้แปลว่า เค้าอาจจะไม่ได้ share ไว้หรือ ไม่อนุญาตให้คุณเข้าไปครับ