Boot camp กับ Parallel destop อะไรเหมาะสมกว่ากันครับ

birdigol's picture
14
กำลังจะถอย MBP ครับ ไม่เคยใช้มาก่อนด้วย และผมมีงานที่ต้อง import และ export จากฝั่งวินโดว์มาใช้ด้วย ซึ่งส่วนมากเป็นงานเอกสารของ MS office อ่ะครับ เลยอยากรบกวนว่าโปรแกรมไหนเหมาะสมกว่ากันครับ

ถ้าลง Parallel destop แล้วจะทำให้เครื่องทำงานหนักกว่าหรือเปล่าครับ เพราะเหมือนว่าเครื่องต้อง run สอง OS ในเวลาพร้อมๆกันครับ

หรือมีโปรแกรมอะไรแนะนำมั่งมั๊ยครับ

ขอบคุณครับมือใหม่จริงๆ

nickoe's picture
4320
ผมคิดว่า

ถ้าแค่ใช้งาน office ไม่หนักหนาอะไรมาก
ใช้ผ่าน parallels ก็ได้ครับ
แต่ถ้ามันเยอะจริงๆ ก็ bootcamp ไปเลยดีกว่า

Kanthad's picture
6
ลองใช้ office for MAC ดูซิครับ

ผมใช้อยู่ ก็โอเคอยู่น่ะครับ

skywalker's picture
92
ในบางกรณี

office for MAC จะใช้ได้ดีในกรณีที่งานเอกสารนั้นทำจบในตัวเอง(ในเครื่องเดียว,ในระบบปฏิบัติการเดียว) ไม่ต้องส่งให้คนอื่น edit ต่อและข้ามระบบปฏิบัติการ เช่น ต้องส่งไฟล์ให้เลขาไปจะทำรูปเล่ม จัดแบบฟอร์ม จัดรูปแบบหน้า ซึ่งข้ามระบบปฏิบัติการ จะเละมาก

ขึ้นอยู่กับลักษณะงานครับ ไม่ใช่ว่าoffice for MAC จะตอบสนองได้ 100%