ผมอยากให้ imac ของผมเปิด windows ก่อนอะครับ โดยไม่ต้องกดเปลื่ยน option เพราะปกติมันจะเข้า os x ก่อนครับ

kojioz_Emotion@hotmail.com's picture
12
ใครก็ได้ช่วยบอกที

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เปิด system preferences ขึ้นมา แล้วเลือกหัวข้อ start up disc ครับ จากนั้นลองกด restart ดูครับ

kojioz_Emotion@hotmail.com's picture
12
ไม่ได้อะครับ

มันก็ยังเปิดมาเป็น os x อยู่อะครับไม่เห็นเข้า windows เลย คือผมไม่อยากกด option อะครับเวลาอยากเล่นหน้า windows เพราะส่วนมากผมจะเล่น windows อะครับ

CANLOF's picture
232
...

เป็นงั้นไป ...... หลอน

ultraman_kk's picture
57
system preferences>start up

system preferences>start up Windows

แปลกจังซื้อเครื่อง Mac แพงๆ แต่กลับอยากใช้ Windows
ราคาเครื่อง Mac มันซื้อเครื่อง Windows หรูๆ ได้เลย
ทำไม่ไม่ซื้อเครื่อง Windows หละครับ

Booy's picture
61
ชอบๆ

หัวเราะร่วน

Nort.SP's picture
19
น่าเสียดาย

ง่าส์ น่าเสียดายแทน Mac OS มีอะไรให้เล่นเยอะมากๆนะครับ
แต่ทว่าไปเครื่องผมก็ลงวินโด้นะ แต่เอาไว้ใช้งานถ้าจำเป็นจริงๆ
ถึงจะบูท วินโด้

minemind's picture
3876
ผมก็ลงไว้เล่นเกมนะครับ

ผมก็ลงไว้เล่นเกมนะครับ

CooLMiLK SCAN's picture
152
อยากรู้

คุณ minemind เล่นเกมส์อะไรบ้างครับ เผื่อสนใจจะลงเล่นบ้าง
เคยเล่น civilization ไหมครับ อยากทราบว่า MBP 13" 2011 (ตัว low สุด) พอจะเล่น civilization V ไหวไหมครับ

asakura_jirasak's picture
73
อย่าว่าคนลงวินโดว์เลย

อย่าว่าคนลงวินโดว์เลย เครื่องผมก็ลง เพราะบางครั้งจำเป็นต้องใช้งานซอร์ฟแวร์บางอย่างที่จำเป็นในการเรียนแต่ไม่มีใน mac สายวิศวะต้องลงหมดแหละ (เร็วๆนี้ต้องหาทางลง Ubuntu ด้วย)

ultraman_kk's picture
57
ผมไม่ได้ว่าคนที่ลง Window

ผมไม่ได้ว่าคนที่ลง Window นะครับ เพราะผมเองก็ลงเหมือนกัน แต่ที่แปลกใจคือ จขกท ต้องการจะทำให้เครื่อง Mac ที่แสนจะแพงมาใช้งาน windos เป็น Deflult แทนที่จะใช้เครื่องอื่นๆ ที่เป็น Windows เลยและยังราคาถูกว่าอีก
มันเหมือนกับซื้อรถสปอร์ทแต่เอามาวิ่งบนถนนลูกรัง เฮ้อ....อ

prolang's picture
116
อาจจะ

จำเป็นต้องใช้ Windows ทำงานหลักก็ได้นะครับ และใช้ MAC สำหรับงานอื่นๆตามความชอบส่วนตัว
เพราะที่ทำงานผมก็ใช้ Windows เหมือนกัน แต่ก็ซื้อ MAC มาใช้เพราะความชอบครับ มีความสุข

surasuk10@hotmail.com's picture
54
ลองดูครับ crossover และ Parallels Desktop 6

ลองใช้นี้ดู http://www.parallels.com/eu/landingpage/dskd75-3/?source=g_eu&gclid=CJCn...
ไม่ต้องเปลียนไปมาครับ หรือ app ซื้อ crossover อันนี้ดีสำหรับคนทีจำเป็นต้องโปรแกรมฝัง pc และลงเกม
ลองดูนะครับ

sattrawut's picture
16
น่าลองๆ

โอ้ Parallel นี่น่าลองนะครับ ใครที่เคยใช้แล้วรบกวนช่วยรีวิวให้ฟังหน่อยนะครับ สนใจมากๆ

ปล. ผมก็ต้องลง bootcamp windows คนนึงเหมือนกันครับ เพราะทั้งออฟฟิตใช้พีซีหมด ตัวเองใช้แมคคนเดียว เค้าใช้ word excel powerpoint กันหมด พอจะใช้ ms office for mac ก็เด้งไปเด้งมา หมดปัญญาจริงๆครับ ต้องตามน้ำกันไป 555

19
โหลด FONT

คุณต้องไป Download Font UPC For Mac มาลงครับ
จะทำให้เปิดไฟล์เอกสารและตัวหนังาือในเอกสาร ไม่เพี้ยน

ผมเป็นคนนึงที่ตอนแรกเห็นเอกสาร doc เปิดขึ้นมาแล้วตัวหนังสือมั่วหมดเลย
เสียความรู้สึกว่า ทำไมทุกอย่างไม่ครบใน Mac แต่พอลองไปค้นๆดู
ลองโหลด Font ตระกูล UPC มาลงสิครับ ค้นใน Google เอามาปั๊ป เอกสารที่เคยมีภาษาไทยเพี้ยน

กลับมาเปิดอ่าน และตรงตามที่ทำในวินโด้เกือบ 100 % ลองดูนะครับ

macafe's picture
111
thx krab.

thx krab.

19
ทุกอย่างมีทางออก

PC ทำได้ แต่ Mac ทำได้ดีกว่า

minemind's picture
3876
แซว

ที่ PC ทำได้ดี และ Mac ทำไม่ได้เลยก็มีนะครับ

sattrawut's picture
16
จริงๆ

หลังจากเปลี่ยนมาใช้ mac ก็อยากจะใช้ iWork ให้เต็มเหนี่ยวครับ

แต่ปรากฎว่างานตัวเองต้องวิเคราะห์ Spreedsheet หนักๆอยู่ตลอด ปรากฎว่า Number เอาไม่อยู่เหมือนกัน ก็ต้องใช้ Excel เหมือนเดิมครับ