mac ภาพค้างจอฟ้า

catalog4's picture
47
คือผมใช้macpro 2010 ตัว13 ผมต่อจอพ่วงอีกจอ (HP 2309m)เพิ่ม ตัดต่อภาพ โฟโต้ชอปคับ แล้วเล่นๆอยู่ จอมันเขียวทั้งหน้าจอเลยคับ แล้วทำอะไรไม่ได้เลย บางครั้งก็ ฟ้าทั้งหน้าจอเลย หลายสีมาก แต่ผมก็ต้องแก้โดยการ กดปุ่มปิดคอม ค้างไว้ให้มันดับเอง

ปัญหาคือ อาการแบบนี้จะมีปัญหา ต่อไปใน อะไรหรือเปล่าคับ แก้อย่างไรได้บ้าง

pippo's picture
2469
ถามครับ

• ปิดเครื่องแล้ว เปิดขึ้นมาใหม่ จะใช้งานได้ปกติไหมครับ
  • หลังจากนั้นถ้าใช้ต่อไปอีกอาการจะกลับมาเป็นอีกหรือไม่ครับ
  • ที่ว่าหน้าจอเขียว บางครั้งก็ฟ้า เป็นทั้งที่จอ MBP และจอ HP ที่ต่อหรือไม่ครับ
  • Adapter MiniDisplay ซื้อของแท้หรือไม่ครับ (เพื่อนผมเคยซื้อของ copy มาใช้ ราคา 300 บาท แล้วเจ๊ง)

ขอรายละเอียดเผื่อท่านอื่นๆ มาช่วยตอบนะครับ

nickoe's picture
4320
ไม่แน่ใจนะครับ

แต่ถ้าเป็นบ่อยๆ
ผมว่า hardware สักที่ อาจจะมีปัญหาแล้ว

แล้ว hdd ใกล้เต็มรึยังครับ
เพราะถ้ามันใกล้จะเต็ม มันจะทำให้เครื่องทำงานช้า
อาจจะมีส่วนได้ครับ

47
รายละเอียดนะคับ

ปิดเครื่องแล้วเปิดขึ้นมาใหม่ใช้งานได้ เหมือนเดิมคับ
หลังจากนั้นไม่นาน อาการก็เป็นอีก คราวนี้ฟ้าเข้มเลยคับ
เป็นทั้ง2จอเลยคับ พอแมคเป็น จอที่ต่อพ่วงก็เป็นตาม
adapter นี้ ของแท้หมดเลยคับ ซื้อมาจาก istudio ปิ่นเกล้า

ความจำในฮาดดิสใช้ไป 235GB เหลือ84.42 GBคับ

เหมือนมีแววต้องส่งน้องแมค เข้าโรงบาลแล้วใช่มั้ยคับ

pippo's picture
2469
อย่างที่คุณนิกบอกไว้

Hardware บางตัวน่าจะมีปัญหาครับ (เดาว่าที่การ์ดจอ)
อาการมันเหมือนกับที่เคยเจอกับเครื่อง Desktop พัดลมระบายความร้อนของการ์ดจอมันเสีย พอร้อนมากๆ มันก็เลยออกอาการแบบนี้

รีบส่งไปที่ศูนย์ดีกว่าครับ ยิ่งถ้ายังอยู่ในการรับประกันนะ

4320
ชัวร์แล้วครับ

hardware ข้างในสักอย่าง
น่าจะมีปัญหาแน่นอน

47
มีคำถามอีกข้อคับ

เวลาส่งเครมเนี้ย อาการมันไม่แสดงให้ศุนย์เห็นอะคับ เราจะบอกเค้าแล้วจะเอาหลักฐานยังไงละคับ

4320
อืม

ก็ต้องยืนยันว่ามีอาการจริงๆครับ
ให้ศูนย์ลองเช็คดู ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลานานหน่อย
เพราะต้องให้ช่างใช้งานเครื่องจนกว่ามันจะเป็น

หรือ ตั้งกล้องถ่าย vdo หรือถ่ายรูปขณะที่ค้างเอาไว้ครับ

od2504's picture
1077
เปิดเน็ต

เปิดเน็ต โชว์กระทู้นี้ให้เขาเห็นเลยครับ เขาเห็นคำตอบคุณนิโกะ คึณ pippo แล้วอาจเกรงใจ เชื่อได้หลายเปอร์เซนต์น๊ะ

4320
ฮาาา

เดี๋ยวนี้เวบนี้มีอิทธิพลขนาดนั้นแล้วเหรอครับ
ชักจะน่ากลัวพิลึกๆครับ หัวเราะร่วน

od2504's picture
1077
ต้องลองๆ

ต้องลองๆ ถือว่า check rating ด้วย

4320
อย่าเลยครับ

ไม่อยากให้ชื่อที่นี่เป็นบัตรเบ่งไป
เบ่งผิดที่เดี๋ยวตายหมู่ครับ
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

47
ฮ่าๆ

ขอบคุณทุกท่านมากคับ