Mac OS X กลายเป็น OS 9

Dxxx's picture
12
รบกวนสอบถามด้วยคนนะครับ

คือที่ทำงานผมส่วนใหญ่ปัจจุบันนี้เป็น iMac และ Mac pro กันหมดแล้ว

แต่ทว่า มีอยู่ 1 เครื่องที่ยังเป็น G4 อยู่ ปัญหามันเกิดจากเครื่องนี้แหละ

คือ เมื่อวาน น้องที่ทำงานบอกว่าใช้งานตามปกติ ปิดเครื่องปกติ แต่พอเช้ามา

เปิดเครื่อง มันกลายเป็น OS 9 เฉยเลย ทั้งที่ก่อนหน้่านี้ ก็ใช้งานในส่วนของ

OS x เป็นปกติดีทุกอย่าง ทีนี้อยากจะกลับไปใช้แบบ OS X เหมือนเดิมมันหาทาง

กลับไปไม่ได้นะครับ ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขอย่างไรดี พอจะมีวิธีไหมครับ

nickoe's picture
4320
ขอถามครับ

ในเครื่องมี 2 os เหรอครับ
ได้ลอง ปรับที startup disk หรือยังครับ

ป.ล.ผมไม่แน่ใจจริงๆครับ ผมไม่ทันยุค os 9

ultraman_kk's picture
57
จากที่เคยเจอ ส่วนมากถ้า boot

จากที่เคยเจอ ส่วนมากถ้า boot เข้า OS 9 แล้วโอกาสที่จะ startup disk กลับมา OS X มีน้อยมากครับ ต้องลง OS ใหม่

ในกรณีนี้คุณควรจะ Copy งานออกก่อนแล้วค่อยลงใหม่ครับ

***ที่เครื่อง G4 ต่อสาย FireWire 800 กับเครื่องอื่น แล้วกด T ตอน boot เครื่อง
เครื่อง G4 ก็จะกลายเป็น External HD copy งานออกให้หมดก่อนนะครับแล้วค่อยลงใหม่

ขอให้เอางานออกได้นะครับ

12
ไม่ทันเหมือนกัน

@nickoe ผมก็ไม่ทันครับ เริ่มเป็นก็กับ imac นี้แหละครับ

@ultraman_kk พรุ่งนี้จะลองดูครับ หวังว่าจะได้จัง ถ้าไม่ได้คงต้องส่งศูนย์

pippo's picture
2469
2 กรณีครับ

Macintosh G4 สามารถใส่ HDD แบบ IDE ได้หลายลูก

1 ถ้าลง OS แบบแยก HDD กัน OS ที่อยู่ในลูกที่ไม่สามารถ Boot ได้ HDD นั้นอาจจะเสียแล้วครับ

2 ถ้ามี HDD ลูกเดียว ลง 2 OS แล้วเข้าได้แต่ OS 9 อาจจะโชคดีหน่อย แค่ OS X เสีย

ถ้าเป็นแแบกรณีที่ 2 ก็เพียงแค่ Boot OS 9 แล้วหาวิธีย้ายเอางานและข้อมูลทั้งหมดออกมาก่อน แล้วทำการ Format HDD ลง OS X ใหม่ ซึ่งต้องติ๊ก OS 9 Bootable ในตอนที่ใช้ Disk Utility ทำการ Format HDD ด้วยครับ ไม่งั้นลง OS 9 ไม่ได้ (ขั้นตอนทั้งหมดต้องทำด้วยแผ่น OS X DVD Install)

ลืมถามไปครับ ได้ลองกดเข้า Control Panel (ลูก Apple มุมซ้ายบน) > Startup Disk > เลือก OS X แล้วลอง Restart ดูหรือยังครับ

12
ยังไม่ได้ลองเลย

@ pippo เรื่องที่ว่ามี HDD กี่ลูกนี้ไม่รู้ครับ พรุ่งนี้จะลองเปิดดู

ส่วนวิธี ที่เข้า Control Panel ยังไม่ได้ลองเลยครับ

ที่สงสัยคือมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับถึงทำให้มัน สลับกลับไปใช้ OS 9ได้ มีวิธีป้องกันหรือไม่ครับ

2469
ก็เป็นได้

ทั้ง 2 กรณีที่ได้บอกไว้แล้วน่ะครับ

HDD อาจจะเสีย ถ้ามี 2 ลูก หรือ OS X อาจจะเสียถ้ามี HDD ลูกเดียว

ถ้าเกิดจาก HDD ใกล้หมดอายุ คงไม่มีวิธีป้องกันครับ ป้องกันได้อย่างเดียวคือการสำรองไฟล์ไว้ (Backup File) ไม่งั้นถ้าไปไม่มีลาแล้วน้ำตาตกเลยนะครับ ข้อมูลทั้งหมดก็จะไปด้วย

ikok's picture
10285
แอบมาอ่าน...

เพราะว่า.... ผมเกิดไม่ทัน OS 9 ครับ แห่ะ ๆ 1 ~

2469
ตอบแบบนี้

เข้าข่ายทำเนียนๆ ว่าอายุยังน้อยใช่ไม๊ครับ

ikok's picture
10285
^^

คุณ pippo อ่านขาดมากครับ ยิ้มปากกว้าง

ผมเริ่มใช้ mac ครั้งแรกตอน 10.2-10.3 ครับ จำได้ว่าช่วงนั้น OS X มี bug เยอะมาก ทำเอา USB ที่เป็นนาฬิกาผมพังไปเลย -o- ยังเสียดายอยู่จนทุกวันนี้ครับ

2469
:)

วันหน้าถ้ามีโอกาส จะเล่าวิบากกรรม ความลำบาก ตอนใช้ OS 8 - OS 9 ให้ฟังครับ เรื่องมันยาววววว....
เพราะถ้าคุณ ก๊อกได้สัมผัสตอนนั้น จะรู้เลยว่าใช้ OS 10.2-10.3 มีความสุขกว่าเยอะจริงๆ ครับ

12
สำเร็จแล้วครับ

ทำตามความเห็นคุณ pippo ครับที่เข้าไปแก้ไขที่ Control Panel ใช้ได้เรียบร้อยแล้ว

แต่ทีนี้อยากทราบว่ามันจะกลับไปเป็น OS 9 ได้อีกหรือเปล่าน่า

ultraman_kk's picture
57
อาจจะกลับไป OS 9 ได้อีกครับ

อาจจะกลับไป OS 9 ได้อีกครับ ทางทีดีคือแยกลูก HD เป็น 2 HD ตามที่คุณ pippo แนะนำจะดีกว่า
เพราะจากประสบการณ์ที่เคยเจอมา (มากว่า 5 เครื่องที่เป็นเช่นนี้) หาก Boot OS9 แล้ว โอกาสจะกลับมาเลือก Stsrt up เป็น OS X ได้อีกมีไม่ถึง 60% ครับ

2469
ปัญหาคือ

ตอนนี้หา HDD แบบ IDE (ของใหม่) ได้ยากหน่อย

และที่สำคัญ HDD แบบ IDE ขนาด 160 GB ราคาเกือบเท่า 500 GB แบบ SATA II

ก็เลยซื้อไม่ค่อยจะลงด้วยประการฉะนี้ครับ

12
จำเป็นต้องใช้ครับ

เจ้าเครื่องนี้ ความจริงว่าจะโละทิ้งแล้วละครับ จะใช้ แต่ imac & macpro ทั้งหมด

แต่เพราะเครื่องนี้เป็นเครื่องที่ต่อไว้กับเครื่องที่ใช้ยิงฟิล์ม เพื่อทำเพลท ในการพิมพ์นะครับ (เป็นโรงพิมพ์ครับ) มันเลยทิ้งไม่ลง

เพราะเครื่องยิงฟิล์มเป็นรุ่นที่ไม่รับเครื่องรุ่นใหม่เลย จำใจต้องใช้ไปก่อนเฉพาะบางงาน

ส่วนงานอื่นใช้เครื่อง วินโดว์ยิงเพลทโดยตรงเลยครับ