ลบ Norton Anti Virus อย่างไรครับ

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับ
พอดีอ่านๆดู เห็นว่า จริงๆแล้ว ตัว Anti Virus ใน mac ไม่จำเป็นเท่าไร ผมเลยอยากลบออกครับ
แต่ปัญหาคือ มันลบไม่ออกครับ (ที่อยากเอาออกเพราะไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเปิดเครื่องช้าไหม แต่ถ้าไม่เกี่ยวก็ไม่เป็นไรครับ)
จำได้ว่า ตอนแรกมันก็มี แล้วผมก็เอามันออกไปได้ แล้วเอาเครื่องไปเคลม มันก็กลับมาอีกครับ
ทีนี้ ก็หาทางเอาออกมันไม่ได้ (จำไม่ได้ด้วยว่า ตอนนั้นเอามันออกไปยังไง)
เข้าใจว่า ชื่อโฟลเดอร์ที่เกี่ยวข้องน่าจะเป็นประมาณ Norton Synmatec แต่ก็หาไม่เจอครับ
ส่วนที่แถบด้านบน มันมีให้เลือกเมนู แต่เลือกอะไรไม่ได้ครับ เว้น Enable Auto-protect ครับ
แล้วรู้สึกว่านับวัน ยิ่งใช้เวลาเปิดเครื่องน๊านน นาน ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือเปล่า
แต่ HDD ผมก็เหลือน้อยด้วยครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับอะไร
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

AttachmentSize
Screen_shot_2011-07-23_at_11.06.01_AM.png46.62 KB
128
เห็นภาพที่ผมแนบกันไหมครับ

เห็นภาพที่ผมแนบกันไหมครับ

128
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วมีผลเกี่ยวกับการ บูท เครื่องช้าไหมครับ
ถ้าไม่เกี่ยว ควรจะไปเช็คตรงไหนบ้างครับ เปิดเครื่องช้าจังครับ

minemind's picture
3876
อย่างนี้ครับ

เกี่ยวครับ
รู้สึก end point เนี๊ยตัวดีเลยครับ scan ทุกอย่างเลย

การที่เครื่องเปิดช้า มีหลายปัจจัยครับ
1.จำนวน app open at login มีเยอะเกินไป ให้ไปลบออกที่ system preference > account > login item > ลบออกเลยครับ
2.จำนวน folder และ file ที่อยู่บน destop ถ้ามีมาก ก็มีส่วนครับ เคลียร์ออกไปบ้าง
3.จำนวน icon ที่อยู่บน menu bar ด้านขวาครับ บางตัวอาจจะมากับ app ที่เป็น open at login ให้ไปเอาออกด้วย

แถมท้ายกระทู้พี่ pippo ฮะ
http://macmuemai.com/forum/topic/6190

128
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แต่ไม่ได้ทำตามลิงค์ที่คุณ nickoe ให้นะครับ เพราะผมหาตามนั้นไม่เจอ
แต่บังเอิญด้านล่างมีวิธีอื่นเพิ่มเติม เลยทำดูเป็นวิธีผ่าน Terminal เลยได้ครับ
http://us.norton.com/support/kb/web_view.jsp?wv_type=public_web&docurl=2...
เดี๋ยวลองดูว่า เปิดเครื่องเร็วขึ้นหรือไม่
ขอบคุณครับ

128
MacBook ผมใช้เวลาประมาณ 1

MacBook ผมใช้เวลาประมาณ 1 นาทีครึ่ง นับจากกดปุ่มเปิดเครื่อง จนพร้อมใช้งาน (มีโปรแกรม start at login 2 ตัว)
นานไหมครับ ซึ่งคิดว่าช้ากว่าตอนแรกเยอะเหมือนกัน แต่ MacBookAir อีกเครื่อง เปิดไม่ถึง 10 วินาทีเลย

minemind's picture
3876
SSD

SSD มันทำงานได้ไวกว่าทั่วไปอยู่แล้วครับ

แต่ปกติ เครื่อง macbook น่าจะ 35-45 วิครับ

nickoe's picture
4320
อย่างที่ผมเคยบอก

จะมานั่งจับเวลาเปิดเครื่องกันทำไมครับ
ถ้ากังวลแค่ 1.30 นาที
ก็มาเปิดเครื่องให้เร็วขึ้นอีก 1.30 นาทีครับ
หรือเปิดเครื่องแล้วเดินไปชงกาแฟ
แล้วค่อยกลับมาทำงานครับ

128
ห้าๆๆๆ

ห้าๆๆ ไม่ได้กังวลว่ามันเปิดช้าหน่ะสิครับ
กังวลว่า มันไม่ปกติอะไรหรือเปล่าน้าาาาาาา หรือต้อง check disk หรืออย่างอื่น แฮ่ๆ ><"
ขอบคุณคร้าบ