รบกวนด่วนค่ะ ซื้อ hdd ex มาใหม่แล้วเริ่มต้นใช้กับ mac ไม่เป็นค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ

r_wutthi's picture
32
ซื้อ Hdd Ex มาแล้ว ใช้ไม่เป็นคะ ต้องทำยังไงก่อนเหรอคะ

ขอบคุณมากกกกกนะคะ

minemind's picture
3876
ถ้าเป็น ext. HDD ปกติจะมี 2

ถ้าเป็น ext. HDD ปกติจะมี 2 format ที่นิยมใช้กันนะครับ

คือ FAT32 และ NTFS

โดยบน Mac สามารถใช้งานได้ทั้ง 2 format เช่นเดียวกับบน windows ต่างกันนิดหน่อยครับ

โดยที่ FAT32 เราสามารถ อ่าน และ เขียน ไฟล์ ลงบน ext. ของเราได้เลย (แต่ข้อจำกัดคือ ไฟล์ที่มีขนาดใหญ่เกิน 4gb จะไม่สามารถเขียนได้ครับ)
ส่วน NTFS เราทำได้แค่ อ่าน อย่างเดียวครับ ไม่สามารถ เขียน ไฟล์ลงไปได้ แต่ก็มีโปรแกรมที่ทำหน้าที่เป็นตัวช่วยให้ทำงานได้อยู่ คือ ต้องลง paragon ntfs หรือ tuxera ครับ (เป็น shareware) จริงๆตัว ntfs-3g เป็น freeware ก็ใช้ได้นะครับ แต่ถ้าในเครื่องมี bootcamp ที่ลง windows ไว้ ตัว ntfs-3g เค้าจะ alert ค่อนข้างน่ารำคาญครับ

ถ้าหากต้องการใช้แบบที่ไม่ต้องติดตั้งอะไรเพิ่ม ก็ให้ลอง format เป็น FAT32 ดูครับ ใช้ Disk Utility แล้ว Erase โดยเลือก format เป็น MS-DOS หรือถ้าคุ้นเคยบน windows ใช้ windows format ก็ได้ครับ เลือกเป็น FAT32

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เด๋ยวนี้มี EX fat แล้วนะครับ ในวินโดวส์ ก็ํมี....ลองดู ครับ... มีความสุข

32
แย่แล้วค่ะ

แย่แล้วค่ะ สงสัยทำไม่เป็นแน่เลย เอาไปทำที่ร้านได้ไหมคะ กลัวพังน่ะ

3876
ลองดูค่ะ

ถ้ามี flash drive ลองใช้ flash drive เป็นตัวทดลองก่อนก็ได้ครับ ผมว่าทดลองหัดทำ ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายนะครับ
ปล. flash drive ที่ใช้ ต้องให้แน่ใจว่า ไม่มีข้อมูลที่จำเป็นต้องใช้นะครับ หากมีก็ทำการ backup ไว้ก่อน

ง่ายๆก็เสียบ Flash Drive ไปก่อน
จากนั้นก็ ไปที่ Finder > Applications > Utilities > Disk Utility ครับ

เมื่อเปิด Disk Utility มาแล้ว ให้ดูตามขั้นตอนนี้ครับ
1. เลือกที่ ชื่อยี่ห้อของ Flash Drive หรือเลือก ชื่อของ flash drive เราก็ได้ครับ (อยู่ด้านล่างยี่ห้อ)
2. ไปที่ tab Erase ครับ
3. เลือก Format ให้เป็น MS-DOS
4. ตั้งชื่อ flash drive ครับ
5. กด Erase และรอ

จบ

od2504's picture
1077
อย่างนี้ดีกว่าไหมครับ

เพื่อป้องกันข้อผิดพลาด (เผลอไปฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ผิดคัว) จะยุ่งไปกันใหญ่ ทำแบบนี้ดีกว่านะครับ
1. นำฮาร์ดิสก์ตัวนี้ไปที่ร้านที่คุณซื้อ
2. บอกเขาว่า "ช่วยฟอร์แมตให้หน่อย (FORMAT)" และบอกเขาด้วยว่า คุณ "ต้องการใช้ฮาร์ดดิสก์นี้กับเครื่องที่เป็น windows ด้วยหรือไม่" (หรือจะใช้กับเครื่องแมคอย่างเดียว) ครับ

ส่วนข้อมูลที่หนุ่มๆ (สองหนุ่ม) เสนอนั้น คุณควรเก็บไว้ดำเนินการด้วยตนเอง หลังจากได้ศึกษา และเข้าใจโครงสร้างทาง hardware ของคอมพิวเตอร์ที่คุณใช้อย่างดีแล้วนะครับ

32
คุณ Minemind

คุณ Minemind ก่อนอืนต้องขอบคุณมากค่ะที่ช่วยแนะนำเพราะลองทำเหมือนขั้นตอนทีคณบอกค่ะ ....ถ้าหากต้องการใช้แบบที่ไม่ต้องติดตั้งอะไรเพิ่ม ก็ให้ลอง format เป็น FAT32 ดูครับ ใช้ Disk Utility แล้ว Erase โดยเลือก format เป็น MS-DOS ..... แล้วสุดท้ายมันได้ไฟล์ตรงนี้มาอยู่ใน Ex Hdd หนึ่งไฟล์ค่ะ Backups.backupdb แบบนี้ถือว่าถูกต้องหรือเปล่าคะ ส่วนอีกอันที่คุณบอกเพิ่งมาเห็นน่ะค่ะ แต่พอทำเสร็จทำต่อไปไม่เป็นแล้วค่ะ มันคือการ backup ข้อมูลจาก macมาทั้งหมดเหรอคะ แล้วเบบน้เราสามารถลบข้อมูลในเครื่องออกได้หรือเปล่าคะ อีกอย่างคือ ถ้าเราจะหารูปหรือเพลงจากใน Backups.backupdb มันต้องทำยังไงเหรอคะ รบกวนหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

3876
เมื่อ เราเลือก format ext

เมื่อ เราเลือก format ext ไปแล้ว คิดว่า "เครื่องเค้าคงถามว่า" ต้องการใช้ ext ตัวนี้เพื่อทำเป็น time machine รึเปล่า จะมีให้เลือก 3-4 ตัวเลือก คือ don't use ,decide late, use, ask me later (ประมาณนี้มั้ง) คิดว่า คุณ r_ คงเลือก ให้ use ไป

จริงๆคือต้องถามว่า ext ที่นำมาใช้ จุดประสงค์ต้องการเอาไว้ทำอะไรบ้างครับ
เช่น ไว้เก็บไฟล์ document ทั่วๆไป, เก็บ library เพลง, ทำ time machine เพื่อ backup data เครื่อง

ผมยกตักอย่าง ext 500gb ที่ใช้อยู่นะครับ
ผมแบ่งออกเป็น 3 partition ครับ คือ
1. Document 200GB เพื่อเก็บไฟล์และ data ต่างๆที่ใช้ถ่ายโอนและลบหรือคัดลอกอยู่บ่อยๆ
2. Library 200GB เก็บเพลงและหนัง โดยเฉพาะ
3. Time Machine 100GB backup data ของเครื่อง mac อย่างเดียว

ที่ถามเพราะว่า การจัดสรร space หรือการวางแผนการใช้ ผมว่ามันน่าจะช่วยให้เราง่ายต่อการจัดการ และการเข้าถึงไฟล์ รวมไปถึงความปลอดภัยด้วยครับ

32
คุณ Minemind คะ รบกวนอีกนะคะ

คุณ Minemind คะ รบกวนอีกนะคะ ตามที่คุณแนะนำ

ผมแบ่งออกเป็น 3 partition ครับ คือ
1. Document 200GB เพื่อเก็บไฟล์และ data ต่างๆที่ใช้ถ่ายโอนและลบหรือคัดลอกอยู่บ่อยๆ
2. Library 200GB เก็บเพลงและหนัง โดยเฉพาะ
3. Time Machine 100GB backup data ของเครื่อง mac อย่างเดียว

จริงๆอย่างทำเหมือนที่คุณบอกเลยคะ แต่ขอลดเป็น
1. Document 100 (ไม่ค่อยมีเท่าไหร่)
3. Library 100GB เก็บรูปโดยเฉพาะ
4. Time Machine 100GB backup data ของเครื่อง mac อย่างเดียว

ถ้ายังอยากทำแบบนี้ยังสามารถทำได้อยู่หรือเปล่าคะ เพราะเมื่อคืนทำ แล้วได้ข้อ 4 อย่างเดียวน่ะคะ

รบกวนช่วยบอกวิธีทำให้หน่อยได้ไหมคะ อยากทำเป็นมากเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

อ๋อ ถามเรื่อง iPhoto กับ iTunes อีกเรื่งอค่ะ ถ้าเราเก็บข้อมูลรูปหรือเพลงอยู่ใน ex hdd แล้วเวลาเราเปิดรูปใน iphoto จะดูเหมือนตอนอยู่ในเครื่องได้อีกหรือเปล่าคะ หรือว่าเวลาเราถึงมันดูใน mac มันจะเปลืองความจำใน mac อีกหรือเปล่าคะ ไม่ค่อยเข้าใจเลยค่ะ เพราะตอนนี้อยากให้ข้อมูลใน mac เหลือน้อยๆน่ะ เครื่งงเวลาเล่นเน็ตอะไรจะได้เร็วด้วยน่ะ เกี่ยวกันหรือเปล่าคะ

รบกวนหน่อยนะคะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ทำใหม่ไดครับ...ถ้ายังไม่โอนข้อมูลลงไป...รึโอนข้อมูลออกมาก่อน แล้วทำใหม่ได้เลย ครับ....
ถ้าเราเอาเพลง จากItunes ไปเข้า EXT แล้ว ..จะสามรรถเปิดได้เหมือนเดิมครับ แต๊..ว่า..ถ้าเราดับเบิลคริดเพลงเฉยๆ เพลง มันจะไปซ้ำ กัน อยู่ใน Itunes ครับ..ถ้าเปิดใน วินโดวส์ ไม่มี ปัญหา ครับ..ดับเบิลคริดได้เลย..Iphoto ก็เหมือนกัล ครับ ..แต๊ ว่า..ถ้า ดับเบิลคริดจากEXT เฉยๆ มันจะเปิดด้วย พรีวิว ครับ...สรุป คิด เปิดได้เหมือนๆ กัน ครับ..แต่ มัน จะ วุ่นวาย นิดนึง เท่านั้นเอง..ถ้าจะฟัง รึ ดู แค่ครั้งเดียว ในMac ไช่ ฟรีวิว รึ Quicktime..จะง่ายกว่าครับในItunes พอเพลง มัน ซ้ำๆ กัน.มันก็กิน พื้นที่เพิ่มขึ้น ครับ....ลองไช้ไปเรื่อยๆ..จะเข้าใจ ครับ ไม่ยากแย้างที่คิดครับ มีความสุข

32
คุณ Minemind รบกวนช่วยสอนวิธีทำตามที่คุณแนะนำให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะคุณเดอิดาระ "Itunes พอเพลง มัน ซ้ำๆ กัน.มันก็กิน พื้นที่เพิ่มขึ้น ครับ" ใช่เลยค่ะ อันนี้ตอนแรกก็งงค่ะ ไม่คิดว่ามันจะกินหน่วยความจำเพิ่มน่ะ ขอบคุณมากนะคะ

3876
แอบขี้เกียจครับช่วงนี้

เปิด Disk Utility ขึ้นมาครับ

1 เลือกตรง ส่วนบน ที่เป็น ยี่ห้อ ext HDD ครับ
2 tab Partition (ถ้าไม่ได้เลือกตรงที่เป็นยี่ห้อ menu partition จะไม่แสดงขึ้นมาครับ)

3 กดตรงช่อง ที่เขียนว่า Current ครับ

4 เลือกจำนวน Partition ที่ต้องการจะแบ่ง ของผมต้องการแบ่ง 3 ครับ คือ Document, Library และ Backup

ตรงนี้ต้องเลือก Partition ทางด้านซ้ายมือก่อนครับ จากนั้น

5 Name : ใส่ชื่อครับ
6 Format : เลือกเป็น MS-DOS หากต้องการใช้งานร่วมกับ Windows ครับ หรือหากต้องการใช้ฝั่ง OSX เลือกเป็น Mac Extended Journal ก็ได้ครับ
7 Size : กำหนดขนาด (การปรับขนาด เราจะพิมพ์เลขลง ช่อง size หรือ ใช้เมาท์กดที่วงกลมตรงกลางระหว่าง partition แล้วลากไปมาขึ้นลงได้เหมือนกันครับ)

ทำซ้ำกัน จนครบทุกอัน

8 จากนั้นกด Apply

9 กด Partition ครับ

10 หลังจากเสร็จแล้ว Partition ที่สร้างเสร็จจะถูก Show ขึ้นมาด้านซ้ายมือด้านล่างของยี่ห้อ ext นั้นๆครับ

จาก 10 ขั้นตอนที่กระทำมา คือการ แบ่ง partition นะครับ ในการสร้าง partition ขึ้นมาเค้าจะ format ext hdd ของเราทั้งลูก

ปล. การกำหนด Partition ที่ผมอธิบายไปเป็นแค่การเริ่มต้นการแบ่งก่อนการใช้งานนะครับ หากต้องการแบ่งหลังการใช้งานเพิ่มเติม ควรศึกษาเพิ่มก่อน เพราะอาจทำให้เกิดความเสียหายระหว่างการแบ่งได้ครับ

macafe's picture
111
ข้อ 6. เลือกอันไหนถึงเป็นแบบ

ข้อ 6. เลือกอันไหนถึงเป็นแบบ ntfs ครับ

111
ขอถามอีกอย่างครับ แบบ fat mac

ขอถามอีกอย่างครับ
แบบ fat mac จะรับ-ส่งไฟล์ใหญ่เกิน 4 gb ไม่ได้
แล้วทางวินรับ-ส่งได้มั้ยครับ

nickoe's picture
4320
ไม่ได้ครับ

ไม่ว่า mac หรือ win ถ้า format เป็น fat ก็เกิิน 4.7GB ไม่ได้ทั้งนั้นครับ

111
ขอบคุณครับ มีวิธี format ntfs

ขอบคุณครับ

มีวิธี format ntfs ใน mac มั้ยครับ
ดูจากข้อ 6. ไม่มีให้เลือกเลย หรือต้องไปทำในวินเท่านั้น
แล้วถ้าทำในวิน สามารถ format เฉพาะ partition นั้นๆ ได้มั้ยครับ

nickoe's picture
4320
อืม

ทำใน windows ไปเลยง่ายที่สุดครับ
สามารถเลือกเฉพาะ partition ที่ต้องการได้ครับ

111
ทำได้แล้ว ขอบคุณครับ

ทำได้แล้ว
ขอบคุณครับ มีความสุข

3876
Tip การทำ external Library

Tip การทำ external Library ของพี่ก๊อกครับ

32
ขอบคุณมากค่ะ K.Minemind แต่ขอเพิ่มอีกนิดหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ต้องขอบคุณมากเลยนะคะ K.Minemind ขนาดขี้เกียจนะเนี้ยตอบได้ดีสุดๆเลยนะคะ 55 ขอบคุณอีกรอบค่ะ แต่ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะ ตรงที่ว่ามัน Backup ไปแล้วตามที่ได้บอกข้างบนว่าตอนนี้มี 1ไฟล์อยู่ใน ex hdd แล้วคือ Backups.backupdb น่ะ แล้ววแบบนี้สามารถทำตามขั้นตอนที่คุณ Minemind บอกได้เลยหรือเปล่าคะ หรือว่าต้องทำยังไงก่อนเพื่อที่จะแบ่ง partition ตามที่คุณบอกคะ

ขอโทษที่รบกวนบ่อย

ขอบคุรมากกกกนะคะ

3876
backup.backup เป็นไฟล์ที่ได้ห

backup.backup

เป็นไฟล์ที่ได้หลังจากทำ time machine แล้วครับ

สามารถทำตามที่บอกได้เลยครับไม่มีปัญหา เพราะเค้า จะ format ทั้งลูกตามที่บอกครับ

32
ขอบคุณอีกรอบค่ะ K.Minemind เพิ่มเติมอีกนิด (อย่าเพิ่งรำคาญนะคะ )

ก็หมายถึงว่า ไม่ต้องลบที่ทำแล้วออก แต่สามารถแบ่งตามขั้นตอนที่คุณบอกได้เลยเนอะ แล้วพอแบ่งเสร็จแล้วต้องย้ายไฟล์ที่ได้นั้น backup.backup มาอยู่ใน Time Machine หรือเปล่าคะ

ขอโทษที่ถามเยอะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

3876
ไฟล์ที่มีอยู่ก่อน รวมถึง

ไฟล์ที่มีอยู่ก่อน รวมถึง backup.backup จะถูกลบไปทั้งหมดครับ

32
ขอบคุณ K.Minemind มากค่ะ

ขอบคุณ K.Minemind มากค่ะ และขอบคุณทุกๆคำตอบด้วยนะคะ