kittikorn's picture
272
Icloud มีประโยชน์ อะไรบ้างครับ ผมใข้ทั้ง imac ipod touch ipad ควรสมัครไว้ไหมครับ
การสมัครต้องทำอย่างไรบ้างครับ เวลาใช้ต้องทำอย่างไงครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

minemind's picture
3876
อ้างอิงจากในนี้ครับ

http://www.ipadappz.com/2011/10/10-icloud-icloud.html

เวลาใช้งาน ให้เข้า Settings > iCloud เพื่อ Sign in เข้าไป

หลังจากนั้นจะมี toggle ในส่วนต่างๆที่เราต้องการ sync และ backup เมื่อแน่ใจแล้วก็กด start backup เพื่อให้ icloud จัดเก็บข้อมูลครับ เมื่อมีการ update เค้าจะ automatic เอง

และต้องเชื่อมต่อผ่าน Wi-Fi ทุกครั้งในการทำงานครับ

272
ตุณ minemind แต่ผมเปิด ipad

ตุณ minemind แต่ผมเปิด ipad ของผมพอ กด icould มันมี pop up ขึ้นมาว่า Terms of service the icould terms of service have changed. และมีคำว่า ok ให้กด พอกดไปมันก็ปิดกลับมาหน้า homeใหม่ครับ ทำอยู่หลายครั้งก็เป็น ผมไม่เข้าใจ มันคืออะไรครับ

3876
ถ้าขึ้น term service

ถ้าขึ้น term service เดาเลยนะครับ
มันน่าจะต้องให้ scroll ลงไปเพื่อตอบ agree แล้วน่าจะจบการทำรายการนั้นเลย

คือจากนั้นน่าจะใช้งานได้แล้ว

3876
ลองเปิดใช้งาน ผ่าน icloud.com

ลองเปิดใช้งาน ผ่าน icloud.com ดูอีกทางก่อนด้วยนะครับ

272
ขอบคุณครับ คุณ mindmine

ขอบคุณครับ คุณ mindmine

od2504's picture
1077
iCloud (อะไรต่ออะไรบนเมฆ)

iCloud (อะไรต่ออะไรบนเมฆ) เข้าใจได้เช่นเดียวกับการที่เรามีข้อมูลในกล่องข้อความของอิเล็กทรอนิกส์เมล์ (inbox-mailbox) ที่เราไม่ได้ลบทิ้งนั่นเอง ซึ่งทำให้เราสามารถเปิดใช้งานข้อมูลเหล่านั้น (ที่ไม่ได้ถูกเก็บในเครื่องของเรา) ได้ทุกที่ทุกเวลาที่มีระบบอินเตอร์เน็ต ทำนองว่าเก็บข้อมูลไว้กับเมฆบนฟ้า นั่นเองครับ

จึงเป็นการอธิบายถึงจุดเริ่มต้นของธุรกิจรับฝากข้อมูล (โดยใช้พื้นที่ฟรีเป็นบางส่วนในเบื้องต้นก่อน)
แต่โดยส่วนตัวผมยังเชื่อใจในการเก็บรักษาข้อมูลไว้ที่เครื่องตัวเองมากกว่า กอรปกับการใช้ iCloud ทำให้ข้อมูลในอุปกรณ์ i ของผมมันเกิด dubble ทุกรายการเลยครับ

272
ยินดีมากและขอขอบคุณ คุณ

ยินดีมากและขอขอบคุณ คุณ od2504 แต่ผมก็ยังทำไม่ได้อยู่ดีครับ ทั้งๆที่ใส่่ apple id แล้วมันก็ยังมี
pop up หน้าเดิมขี้นมาอีก ซึ่งไม่สามารถ scroll ลงไปได้อีกแล้ว มีให้ผมกด ok อย่างเดียง พอกดมันก็กลับ
ไปที่หน้า home เหมือนเดิม วนอยู่อย่างนี้ จนเบื่อแลัวครับ

3876
ไม่เคยเจอเหมือนกันฮะ

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันแล้วครับ

ตอนนี้ผมไม่มี iDevice ติดตัวแล้ว ต้องรบกวนท่านอื่นมาตอบแล้วครับ

od2504's picture
1077
บังเอิญผมไม่ได้ใช้บริการนี้ แ

บังเอิญผมไม่ได้ใช้บริการนี้
แต่เดาว่า ทาง apple อาจมีการเปลี่ยนเงื่อนไขการให้บริการบางอย่าง ซึ่งจำเป็นต้องให้ผู้รับบริการยินยอม (ตามกฎหมาย)
จึงเดาต่อว่า คุณกิตติกร ลองหาทางไปเริ่มต้นใหม่ หรืออะไรก็ตาม ที่จะไปที่ขั้นตอนการยอมรับเงื่อนไขดังกล่าวนั้นครับ

272
ผมเองก็พยายามอยู่ครับ

ผมเองก็พยายามอยู่ครับ แต่มันไม่สามารถย้อนกลับไปเริ่มต้นใหม่ได้ พยายามหาเงื่อนไขขั้นตอนต่างๆก็ไม่เห็นมี
เห็นทีคงต้องงดใช้บริการนี้เส่ียแล้ว ผมเองคิดว่าถ้าวันไหนว่างมีโอกาศเข้ากรุงเทพจะเอาไปให้ ร้านที่ พาราก้อน ดู
เพราะผมซื้อที่นั่นครับ อย่างไงก็ยินดี ที่ทุกท่านให้คำแนะนำมาโดยตลอด ขอขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับ

prolang's picture
116
ควรใช้งานเป็นอย่างยิ่ง

มี Apple device ครบครันขนาดนี้ สมควรที่ใช้่ iCloud เป็นอย่างยิ่งเลยครับ
รับรองถูกใจแน่ๆ

มีความสุข

272
ผมเองก็อยากใช้ครับ

ผมเองก็อยากใช้ครับ แต่มันยังมีปัญหา ที่ยังแก้ไม่ได้อยู่ กำลังศึกษาหาทางแก้ไขครับ