สร้าง playlist ในเครื่อง vaio แล้วนำมา import เข้า imac

kittikorn's picture
272
ครับ ผมจะนำplaylist ที่ผมสร้างขึ้นมาจากเครื่อง vaioในโปรแกรม Itune แล้วนำมาเขียนลงแผ่น นำไป import เข้าไปใน เครื่อง imac ของผม แต่ต้องการให้เก็บไว้เฉพาะที่แถบ playlist เท่านั้น ไม่ต้องการให้
ลงในหน้า album ใน itune เครื่อง imac จะได้ไหมครับ ช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยครับ

minemind's picture
3876
ถ้าแหล่งเก็บไฟล์ใน playlist

ถ้าแหล่งเก็บไฟล์ใน playlist อยู่ในที่เดียวกันทั้งหมด ก็ copy ไปใส่ในเครื่องใหม่ แล้วสร้างใหม่ก็ได้ครับ

หรือนอกจากว่าเก็บ Library ลงบน external แล้วไปเสียบเครื่องใหม่โดยเลือกติดตั้งเป็น Library จาก external แล้ว import playlist ตัวเดิมมาใช้ ก็จะได้ไม่ต้อง browse ใหม่ แบบนี้ผมทำอยู่ครับ

ต้องลองดูครับ ติดตรงไหนค่อยถามอีกที

272
คุณ minemind ผมยังงงอยู่ครับ

คุณ minemind ผมยังงงอยู่ครับ คือ เครื่อง pc ของผม กับ imac มีเพลงเหมือนกันหมดเลยครับ แต่เครื่อง imac อยู่ที่บ้าน
เวลามาทำงานผมจะเอาเครื่อง viao มา พอว่างก็สร้าง playlist ขึ้นมา กลับบ้านไม่อยากสร้างใหม่ให้เหมื่อนกัน ก็จะเขียนลงแผ่น
แลัว import มาที่ แถบ playlist ใน imac เลยได้ไหมครับ สองเครื่องจะได้เหมือนกัน

minemind's picture
3876
ผมเข้าใจว่า playlist

ผมเข้าใจว่า playlist เค้าจะจดจำ ตำแหน่งที่เราวางไฟล์ไว้น่ะครับ และที่จัดเก็บของ Mac และ Windows ตัว directory มันต่างกันน่ะครับ คิดว่าไม่น่าจะใช้ได้

นอกจากจะเป็น external library น่ะครับ

272
ครับ ขอบคุณมากครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดููนะครับ

หลัก ๆ แล้ว playlist เป็นแค่ text file (xml) ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ เป็นแค่ตัวบ่งชี้ว่า ไฟล์อะไรบ้างอยู่ใน list นี้ และสามารถที่จะ export ไปใช้ที่อื่นต่อได้ครับ (ไฟล์ที่ export ออกมาก็จะมีนามสกุล .txt หรือเป็น text file ธรรมดาครับ)

ไปคลิ๊กขวาใน playlist ที่ต้องการ แล้วเลือก export นะครับ จากนั้น ในอีกเครื่องนึง เปิด iTunes ขึ้นมาแล้วเลือก File/ Add to Library... จะมีตัวเลือกให้ Import Playlist ครับ

ลองเลือก Import playlist ลงเครื่องใหม่ดู ผมเดาว่าน่าจะได้ ถ้าเพลงทั้งสองเครื่องเหมือนกัน iTunes น่าจะจัดการเรื่องโครงสร้างของไฟล์ที่ไม่เหมือนกันของ 2 OS ให้ได้ แล้วสร้าง playlist ให้นะครับ

ผมอาจจะเข้าใจผิด ลองดูแล้วผลเป็นอย่างไรรบกวนมาเล่าสู่กันฟังอีกทีนะครับ ยิ้ม

272
คุณ ikok ครับ

คุณ ikok ครับ แล้วเราจะเชื่อม 2 OS นี้ด้วยอะไรครับ หรือ export ไว้ใน xhd แล้วมา import ใส่อีก
เครื่อง เท่าที่ผมอ่านดู ไม่เห็นว่าจะต้องเชิ่อมต่ออะไรเลย เดี๋ยวผมกลับบ้านจะลองทำดุ เพราะเครื่อง imac
อยู่ที่บ้านครับ

10285
ไม่จำเป็นต้องเชื่อมต่อในทางกายภาพครับ

ถ้ามีเพลงหรือทุกอย่างเหมือนกันในสองเครื่อง น่าจะแค่ export playlist จากเครื่อง A แล้ว import playlist เข้าเครื่อง B ทุกอย่างก็น่าจะทำงานได้ครับ

ที่ต้อง export - import ไปมาที่เขียนอยู่นี่ คือหมายถึง playlist อย่างเดียวนะครับ ไม่เกี่ยวกับเพลง หรือ media อื่น ๆ ใน playlist ที่ต้องการเลย

ตัว playlist เป็น text file ธรรมดาครับ คุณลองเลือก export ทดสอบออกมาดูก็ได้ครับ จะได้ไฟล์ text อันนึงขึ้นมา ซึ่งคุณสามารถที่จะใช้โปรแกรม Notepad/Textedit ทั่วไปเปิดอ่านหรือว่าแก้ไขเพิ่มเติมได้ครับ

ตัวไฟล์นี้จะเป็นแค่ดัชนีที่จะบอก iTunes ให้แสดงผลเป็น list เพลงจากข้อมูลอันนี้ครับ จะไม่มีไฟล์เพลงหรือหนังรวมอยู่ด้วยครับ เวลา export ออกมา ไม่ต้องกลัวว่าจะได้เพลงซ้ำซ้อนกับอีกเครื่องนึงครับ

เพิ่มเติมเรื่อง text ไฟล์

คือ text ไฟล์แบบนี้น่าจะเป็นกลางพอที่ iTunes จะอ่านได้จากทั้งสอง OS ครับ เพราะโดยพื้นฐานแล้ว ทั้งสอง OS อ่านและเข้าใจ Text ไฟล์ธรรมดานี้คล้าย ๆ กัน ซึ่งคุณลองสร้าง text ไฟล์ด้วย Notepad บน Windows คุณก็สามารถเอามาอ่านหรือว่าแก้ไขต่อได้ใน OS X ด้วย Textedit ครับ

ความเป็นกลางของ text ไฟล์พวกนี้ เป็นประมาณเดียวกับหน้าเว็ปที่คุณเปิดอ่านอยู่ทุกวันครับ ที่ท้ายที่สุดแล้วเว็ปพวกนี้เป็นแค่ Text ไฟล์ธรรมดาให้ Browser อ่านและแสดงผลออกมาเป็นหน้าตาอย่างที่เห็นครับ (ลองคลิ๊กขวา แล้วเลือก Inspect Element ก็จะพอเห็นภาพ HTML เขียนเรียงต่อกันหลายร้อยบรรทัดครับ)

272
คุณ ikok ครับ

คุณ ikok ครับ ผมได้พยายามทำแล้วไม่ได้ครับ พอ export playlist จากเครื่อง vaio มันจะมีหน้าต่าง documents library
ขึ้นมาให้เรา save ไว้ พอมาที่เครื่อง imac เข้าไป itune/file/add to library/import playlist เครื่อง imac ก็ให้เราเลือกเปิด
หน้าpicture ผมทำอยู่หลายรอบม้นก็วนอยู่อย่างนั้น คงไม่สามารถทำได้ จึงเรียนแจ้งมานะครับ อย่างไงผมไม่ซีเรียสครับ เห็นว่่างก็ลองทำดู ขอบคุณที่พยายามหาทางทำให้ครับ ยินดีมากครับ

10285
-.-

สงสัยเพราะว่า path อาจจะไม่เหมือนกัน ขอโทษทีนะครับ ช่วยไม่ได้เท่าไหร่เลยผม

แอบเสียดายแทนครับ นึกว่าน่าจะใช้ได้เลย แห่ะ ๆ 1

10285
ลองใหม่นะครับ

Export ออกมาเป็น xml แทนที่จะเป็น text file ดูนะครับ

272
คุณ Ikok ครับ

คุณ Ikok ครับ เมื่อคืนผมใช้วิธีลากเพลง จากเครื่อง Imac มาลงใน playlist แล้วครับ ก็ใช้เวลาไม่มาก
เพียงแต่อยากหาวิธีอื่นทำดู อย่างไงก็ขอขอบคุณครับ