ขอถามเกี่ยวกับ OSX 10.5 หน่อยครับ

sakutaro's picture
23
เนื่องจากเครื่องที่ใช้ทำงานยังเป็น 10.5 อยู่แล้วมีแผ่น install 10.6 อยู่เลยอยากอัพให้เป็น 10.6 พอลงไปได้ซักแปปนึงมัน error ไม่สามารถลงต่อได้ด้วยความด้อยประสบการ์ณ mac เลยไปformat harddisk ในคำสั่ง disk utillities จากแผ่น 10.6 แล้วไปเอาแผ่น 10.5 ที่เค้าให้ไว้ตอนที่ซื้อเครื่องมาลง ปรากฏว่า พอเลือกภาษาเสร็จ มันขึ้นมาว่า Mac OSX cannot be installed on this computer
This software cannot be installed on this computer

อยากทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ แห่ะ ๆ 3 ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
แล้ว

ถ้าลง 10.6 ต่อแทนที่จะเป็น 10.5 ล่ะครับ?

ไม่ทราบว่าเลือก format เป็น partition แบบอะไรครับ เพราะว่า partition แต่ละแบบ จะรองรับการ install OS X ได้ไม่เหมือนกันครับ

23
fotmat เป็น Mac Os

fotmat เป็น Mac Os Extended(journaled)

ถ้าลง 10.6 มันถามหาเวอชั่น 10.5 ครับ

10285
ผมหมายถึง

Partition Scheme ครับ จะมีให้เลือกอยู่สองสามแบบ

ไม่ทราบว่าเป็น scheme แบบไหนครับ?

minemind's picture
3876
ถ้าขึ้น install fail เนี่ย

ถ้าขึ้น install fail เนี่ย ผมว่าคงต้องให้ เครื่องอื่นสั่ง format ให้ครับ

ผมไม่รู้ว่าเครื่องรุ่นเก่าที่ไม่มี firewire port เนี่ยจะสั่ง run target disk ยังไง คิดว่าอาจจะต้องถอด hdd ออกแล้วซื้อ box มาใส่ให้เป็น external แล้วให้เครื่องอื่น format มั้งครับ

23
เอ่อ จำเป็นไหมครับว่าต้องรวม

เอ่อ จำเป็นไหมครับว่าต้องรวม พาติชัน ทั้งหมดก่อนถึงลง os ใหม่ได้

10285
ไม่จำครับ

เครื่องผมเคยลงสอง OS X คนละเวอร์ชั่นแยกกันครับ