ขอสอบถามหน่อยคะ เรื่อง PowerPC

MicZiiE's picture
14
คือว่าไปเลือกซื้อ External HDD(ที่ญี่ปุ่น) มาแล้วก็ เลือกรายละเอียดของตัวมันว่า ใช้ได้กับ Mac OS 10.5 ขึ้นไป
ตัวเครื่องเราเป็น Macbook White Mac OS X 10.7.3 ก็เลยตัดสินใจซื้อเลย เพราะว่าตามป้ายของที่ใกล้สินค้าเป็นสินค้าที่คนใช้แมคเขาแนะนำ (มันเป็นภาษาญี่ปุ่น เขาแปลให้่างี้อ่ะคะ หลอน )
พอกลับมาเสียบที่บ้าน มันขึ้นว่า ให้ดับเบิ้ลคลิกเพื่อลง Lacie set up Assistant พอดับเบิ้ลคลิกปุ๊ป
มันขึ้น error ว่า ไม่สามารถ รัน PowerPC ได้ ตะลึง 2

รบกวนถามผู้รู้
มีวีธีไหนแก้ได้บ้าง เพราะส่วนตัวกำลังจะเปลี่ยนจากคอมบ้านมาใช้ Macbook เต็มตัว ถ้ามันใช้กับเครื่องนี้ไม่ได้ตังค์ที่ซื้อมาก็เสียเปล่ามาก
รบกวนด้วยนะคะ ToT

minemind's picture
3876
อยากช่วยเหมือนกันนะครับ

อยากช่วยเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ทันรุ่น powerpc เหมือนกันครับ

ถามแบบคนไม่รู้นะครับ
อันนี้จะทำอะไรหลอครับ จะลง OS บน external เพื่อให้ PowerPC Run OS จาก external ขึ้นมา หรือว่าจะแค่นำ external ไปใช้งานกับ PowerPC ครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ลองเช็คดู ตรง นี้ดู ครับว่า มีไดร์ ขี้นไดร์..ก็น่า จะไช้ ได้ นะครับ

pippo's picture
2469
คือ...

เจ้า Lacie set up Assistant เค้าเป็น Software ช่วย Format Drive ให้ครับ ว่าเราจะต้องการให้ Format เพื่อใช้ Drive กับ OS อะไร เช่น
- ถ้าใช้กับ Windows XP / Vista / Windows 7 เค้าก็จะ Format เป็น NTFS
- หรือใช้ร่วมกันระหว่าง Widows กับ Mac OS เค้าจะ Formaat เป็น FAT32

เราสามารถเลือกที่จะไม่ใช้ ตัวช่วยนี้ก็ได้ครับ โดยใช้ Disk Utility ในเครื่อง Mac ของเราเองทำการ Format ด้วยตัวเองก็ได้ครับ ซึ่งต้องวางแผนนิดหน่อยว่าจะใช้งานกับ OS อะไรบ้าง และศึกษาอีกหน่อยว่าการ Format แบบไหนถึงจะใช้งาน Drive ได้สมบูรณ์ตามความต้องการนะครับ

External HDD หลายๆ ยี่ห้อก็มี Software ช่วยแบบนี้เช่นกันครับ อย่าง Seagate GoFlex ก็ให้มาเหมือนกัน แต่ผมไม่เคยใช้เลย จัดการเองด้วย Disk Utility จากเครื่อง Mac เอาเองตลอดครับ

minemind's picture
3876
ขอบคุณครับพี่ pippo

ถ้าอย่างนั้นไปเสียบแล้ว format ผ่าน Disk Utility บน macbook white น่าจะไวกว่านะครับ

ผมเคยเอา externel hdd ไป format บน imac รุ่นเก่า ใช้เวลา format นานพอสมควรเลยครับ

2469
เรื่องการ Format

ที่ใช้เวลานานกว่า อาจเป็นเพราะพวกเครื่อง Mac รุ่นเก่าเป็น USB 1 (Speed 12Mbits) ส่วนเครื่อง Mac รุ่นใหม่ๆ จะใช้ USB 2 (Speed 480Mbits) ซึ่งถ้าใช้ USB 1 ในการ Format HDD ที่มีความจุมากๆ ทำให้ยิ่งใช้เวลานานมากครับ

14
ขอบคุณนะคะ

งั้นถ้าใช้ Disk Utility format ไปเลย
ถ้าเกิดเราต้องการดึงข้อมูลจาก ฝั่ง window ของคนอื่นก็ไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ ??

2469
ถ้าจะใช้ร่วมกัน

ระหว่าง Mac กับ Windows เลือก Format ได้ 3 แบบ จะเห็นทั้ง 2 ฝั่ง

1 เลือก Format เป็น MS-DOS (FAT) แต่แบบนี้จะไม่รองรับไฟล์เดี่ยวที่มีขนาดเกิน 4 GB

2 ถ้าเลือกเป็น NTFS สามารถ copy ไฟล์เดี่ยวที่เกิน 4 GB ได้ แต่ต้องติดตั้ง Driver NTFS ลงใน Mac OS เพิ่มเติมครับ

3 สุดท้าย ExFAT แบบนี้ที่ฝั่ง Mac OS จะต้องเป็น Snow Leopard 10.6.5 ขึ้นไป และฝั่ง Windows ถ้าเป็น XP ต้องติดตั้ง Driver เพิ่ม ส่วน Vista กับ Seven ใช้ได้เลยไม่ต้องติดตั้ง Driver เพิ่มครับ และสามารถ copy ไฟล์เดี่ยวที่เกิน 4 GB ได้

14
ขอบคุณอีกครั้งคะ :D

ตอนนี้ format แล้ว ใช้ได้ดีเลยย ขอบคุณคุณ pippo และท่านอื่นมากคะ สำหรับคำแนะนำ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ภาพ ไม่ขึ้น....เซงเวย อิอิ