ผู้รู้ช่วยหน่อย บูตเครื่อง Macbook Pro ไม่ได้ เสียง Alert ตู๊ดๆ เเละ เสียงพัดลมดังครับ

maruf_ih@hotmail.com's picture
23
ผู้รู้ช่วยหน่อย บูตเครื่อง Macbook Pro ไม่ได้ เสียง Alert ตู๊ดๆ เเละ เสียงพัดลมดังครับ

minemind's picture
3876
ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรรึเปล่าคร

ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรรึเปล่าครับ

เช่น กด update software ไป หรืออะไรประมาณนี้

maruf_ih@hotmail.com's picture
23
ก่อนหน้านี้ไม่ได้ upgrade software อะไรนะ

เเต่ใส่ในกระเป๋าพาเดินทาง อาจจะกระทบกระเเทกนิดหน่อยมั๊งคับ
T^T

3876
อาการมันเหมือนเครื่องฟ้องจะให

อาการมันเหมือนเครื่องฟ้องจะให้ update efi firmware แต่ตัวหน้าจอมันไม่ติด อันนี้เลยข้ามไป ผมเลยคิดว่า

อาจจะเป็นอาการที่มองหา HDD ไม่เจอ ไม่กล้าฟันธงว่า มันเสียหรือแค่หลุดรึเปล่าครับ

ยังไงถ้าลองส่งเข้า mac center ดีกว่าครับ

23
ไปที่ Mac center เเล้วคับ

พี่เค้าบอกว่า "น่าจะมีปัญหาที่ Mainboard นะ" (เค้าเสริม "เคสเมื่อก่อนมีลูกค้ามาซ่อม เคสคล้ายๆกัน ของเค้าหมดเป็นหมื่น" โอ้พระเจ้า)

หรือไม่ลองเเกะเเล้วเช็คฮาร์ดดิสดูนะ (ถ้าเสียที่ฮาร์ดดิสค่อยยังชั่วหน่อย อย่างน้อยได้เเคะๆเอง)

อ้อ เเล้วสมมุติว่าเสียที่ฮาร์ดดิสจริง ผมจะเปลี่ยนเป็น 1TB เเทนได้ใหม คับ เเทน 500 GB เมื่อก่อนนะ

3876
ได้ครับ

ได้ครับ

ikok's picture
10285
ถ้ามี Applecare

หรืออยู่ในประกัน น่าจะเสียค่าใช้จ่ายน้อยลงนะครับ