ช่วยทีครับ bootcamp windows 7

cklifestyle2010's picture
3
ผม bootcamp windows 7 แล้ว มันมีให้เลือก พื้นที่ อ่าครับ ผม เผลอ ลง ทับ mac os snowleopard ไป แล้ว os ก็หายไปเลย เวลาเปิดเครื่อง มันจะรัน win 7 แทน ไม่มี mac os ให้เลือก แล้ว ผมรู้สึกว่าใน driver มันหายไปหมดเลยใน win7
ทำยังไงได้มั่ง

minemind's picture
3876
เสียใจด้วยครับ

เสียใจด้วยครับ

CANLOF's picture
232
...

ซวยเลยนะนั้น ลง snow ใหม่ครับ ^ ^"

cklifestyle2010's picture
3
ลงใหม่ยังไงครับผมยังลบwin7

ลงใหม่ยังไงครับผมยังลบwin7 ไม่เปนเลย

CANLOF's picture
232
...

ถ้ามีแผ่น snow ลงจากแผนเลยครับ ผมก็ไม่เคยลงใหม่เหมือนกัน รอคนอื่นมาตอบละกันครับ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
ลองทำดู คุณทำได้

ใส่แผ่น install OSX ไปก่อน

พอเครื่องบูทขึ้นมาใหม่ ให้ กด C ค้างไว้ครับ รอสักพัก (อาจจะนานหน่อย)
เมื่อเข้าแผ่นมา ก็จะให้ เลือกภาษาก่อนครับ เสร็จแล้วจะเข้า menu install ถ้าจะ format ให้ไปที่

menu bar ด้านบนครับ เลือก Utilities > Disk Utility แล้วเข้าไป erase BOOTCAMP ออก โดยเลือก format ให้เป็น Mac OS Extended (journal) เพื่อที่จะ install หลังจากเสร็จแล้วก็ปิดหน้าต่าง

และทำขั้นตอนการ install ได้เลยครับ