มีปัญหากับ Flash Memory ของ Macbook Air ค่ะ

rockylove's picture
4
คืออยากจะสอบถามพี่ ๆ อ่ะค่ะ ว่า ตอนนี้ใช้ Macbook Air ตัว 64 GB ข้อมูลจะใกล้เต็ม ทั้งๆที่ลบ ข้อมูลที่ไม่จำเป็นออกไปแล้ว ก้อ ยังเต็มอยู่อ่าค่ะ แล้วพอหาโปรแกรมที่มาจัดการข้อมูลมาก้อช่วยไม่ค่อยได้ รบกวนพี่ๆ แนะนำวิธีการให้ด้วยนะค่ะ จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

เพราะตอนนี้ อัพเดทอารายไม่ได้เลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

nickoe's picture
4320
คือ

หา external hdd มาใช้เถอะครับ
แล้วย้ายข้อมูลที่ไม่ได้ใช้บ่อยๆออกไปไว้ในนั้น

Hikizumi's picture
619
暁 デイダラ

64 G มันดูน้อยจังเลย นะครับ...ลงOS ก็ไปเป็น 10 G และ..เหลือไช้จริงๆ ไม่กี่กิ๊ก.....ถ้า มันเป็นTapLet ก็ ว่าไปอย่าง แบบนี้รุ่นนี้ คงได้แค่ พิมพ์ เวิต กะเล่นเนต..เองล่ะมั้ง ครับ..ถ้าเป็นไปได้จริงๆ ผมว่า เพิ่ม HDD เถะครับ...เป็นผม คงอึดอัดแย่ เลย...ไม่ ก็ ลองหาการ์ด..SD ซัก 64G มาเสียบ..ก็ น่าจะหายใจคล่องขึ้น ครับ..

gamo_ja@hotmail.com's picture
4
ทางเลือกเพิ่มเติมครับ

อาจจะทำตามหรือไม่ก็ได้นะครับ แค่เป็นทางเลือกให้เฉย ๆครับ เพราะใช้ Mac Air เหมือนกันครับ
1.HDD SSD ราคาค่อนข้างสูงแต่ไม่ต้องพกพาอุปกรณ์มาก(เราเลือกที่จะใช้ Mac Air เพราะเล็ก เบา บาง พกพาง่าย)
2.HDD External ราคาไม่สูงมากพอรับไหวได้ปริมาณที่เยอะ (เพิ่มอุปกรณ์อีก 1 ชิ้น น้ำหนักเพิ่มมาอีก 1-2 ขีด)
3.HDD External ที่เป็น Thunderbolt Port (ที่ Shop เค้าบอกว่ามีขายแต่ราคาสูงพอควร / ความเร็วในการถ่ายข้อมูลเร็วครับ แต่ไปใช้งานกับ PC ไม่ได้ครับ)
หากข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ มือใหม่!!